search
Rufe wannan akwatin nema.

Goyon bayanku

Rayuwa tare da lymphoma, abubuwa masu amfani

Rayuwa tare da lymphoma da samun magani na iya zama lokacin damuwa tare da kalubale daban-daban. Kuna iya yin mamakin irin tallafin da ake samu ga mutanen da ke da lymphoma. Wannan shafin zai ba da wasu shawarwari masu amfani da bayanai game da ayyukan tallafi waɗanda za su iya samuwa a gare ku. Waɗannan sun haɗa da taimako tare da sufuri, tallafin kuɗi, tallafin lafiyar kwakwalwa da ƙari mai yawa.

A kan wannan shafi:

Aiki Kullum

Gano ku ko wanda kuke ƙauna yana da lymphoma babban abin girgiza ne kuma zai canza abubuwa da yawa game da yadda kuke rayuwa. Sanin abin da kuke buƙata a farkon zai iya taimaka muku yin shiri gaba don tabbatar da cewa kun sami tallafin da ya dace lokacin da kuke buƙata.

Yadda lymphoma ke tasiri rayuwar ku zai dogara da abubuwa da yawa, kamar:

  • wane irin nau'in lymphoma kuke da shi
  • ko kuna buƙatar magani, da kuma irin maganin da za ku yi
  • shekarun ku da lafiyarku gaba ɗaya
  • hanyar sadarwar ku ta tallafi 
  • wani mataki na rayuwa kake (shin kana yin ritaya daga aiki, rainon yara ƙanana, yin aure ko siyan gida)
  • ko kuna zaune a birni ko a karkara.

Ko da duk waɗannan abubuwa, duk wanda ke da lymphoma yana buƙatar yin canje-canje waɗanda ba za ku buƙaci yin ba. Yin jure wa wannan tasirin na iya zama mai damuwa da haifar da sabbin ƙalubale a rayuwar ku.

Sassan da ke gaba za su ba da shawarwari masu taimako kan yadda ake gudanar da ayyukan yau da kullun da abubuwan da za ku yi tunani akai don ku iya tsarawa gaba.

Kewaya tsarin kula da lafiya

Samun kewaya tsarin kula da lafiya na iya zama da ƙalubale sosai, musamman lokacin da kowane asibiti ya bambanta sosai kuma abin da kowa ya sani ya bambanta sosai. 

A cikin wannan bidiyon da ke ƙasa, Andrea Patten wanda babban ma'aikacin zamantakewa ya yi magana game da haƙƙin ku da wasu mahimman la'akari, idan an gano kanku ko wanda kuke ƙauna tare da lymphoma.  

ayoyin Jama'a Asibiti masu zaman kansu da kwararru

Yana da mahimmanci a fahimci zaɓuɓɓukan kula da lafiyar ku lokacin da kuke fuskantar cutar lymphoma ko CLL. Idan kuna da inshorar kiwon lafiya masu zaman kansu, kuna iya buƙatar yin la'akari ko kuna son ganin ƙwararru a cikin tsarin masu zaman kansu ko tsarin jama'a. Lokacin da GP ɗin ku ke aikawa ta hanyar mai ba da shawara, tattauna wannan da su. Idan ba ku da inshorar lafiya mai zaman kansa, tabbatar da sanar da GP ɗin ku ma, saboda wasu na iya tura ku kai tsaye zuwa tsarin masu zaman kansu idan ba su san za ku fi son tsarin jama'a ba. Wannan na iya haifar da caji don ganin ƙwararren ku. 

Kullum kuna iya canza ra'ayin ku kuma ku koma ko dai na sirri ko na jama'a idan kun canza ra'ayin ku.

Danna kan taken da ke ƙasa don koyo game da fa'idodi da fa'idodi na samun magani a cikin jama'a da na'urori masu zaman kansu.

Amfanin Tsarin Jama'a
  • Tsarin jama'a ya ƙunshi farashin PBS da aka jera jiyya na lymphoma da bincike don
    lymphoma kamar PET scans da biopsy's.
  • Tsarin jama'a kuma ya shafi farashin wasu magunguna waɗanda ba a lissafa su a ƙarƙashin PBS ba
    kamar dacarbazine, wanda shine maganin chemotherapy wanda aka saba amfani dashi a cikin
    Jiyya na Hodgkin's lymphoma.
  • Iyakar kuɗin aljihu don magani a cikin tsarin jama'a yawanci na marasa lafiya ne
    rubutun magungunan da kuke sha da baki a gida. Wannan yawanci kadan ne kuma shine
    har ma da ƙarin tallafi idan kuna da kiwon lafiya ko katin fensho.
  • Yawancin asibitocin jama'a suna da ƙungiyar ƙwararru, ma'aikatan jinya da abokan aikin kiwon lafiya, waɗanda ake kira
    Ƙungiyar MDT tana kula da kulawar ku.
  • Yawancin manyan asibitocin manyan makarantu na iya ba da zaɓuɓɓukan magani waɗanda ba sa samuwa a cikin
    tsarin sirri. Misali wasu nau'ikan dasawa, CAR T-cell therapy.
Abubuwan da ke cikin tsarin jama'a
  • Wataƙila ba koyaushe za ku ga gwaninku ba lokacin da kuke da alƙawura. Yawancin asibitocin gwamnati sune cibiyoyin horo ko manyan makarantu. Wannan yana nufin za ku iya ganin magatakarda ko ƙwararrun ƙwararrun masu yin rijista waɗanda ke asibiti, waɗanda za su dawo da rahoto ga ƙwararrun ku.
  • Akwai ƙaƙƙarfan ƙa'idodi game da haɗin-biyan ko kashe damar yin amfani da lakabin magunguna waɗanda ba sa samuwa akan PBS. Wannan ya dogara da tsarin kula da lafiyar jihar ku kuma yana iya bambanta tsakanin jihohi. A sakamakon haka, wasu magunguna bazai samuwa a gare ku ba. Har yanzu za ku iya samun daidaitattun, ingantaccen jiyya don cutar ku ko da yake. 
  • Wataƙila ba za ku sami damar zuwa ga likitan ku kai tsaye ba amma kuna iya buƙatar tuntuɓar ƙwararrun ma'aikacin jinya ko mai karɓar baƙi.
Amfanin tsarin masu zaman kansu
  • Koyaushe za ku ga likitan jini iri ɗaya kamar yadda babu likitocin horo a ɗakuna masu zaman kansu.
  • Babu wasu ƙa'idodi game da haɗin-biyar ko kashe damar yin amfani da lakabin magunguna. Wannan na iya zama taimako musamman idan kuna da cututtukan da suka sake dawowa da yawa ko ƙananan ƙwayoyin lymphoma waɗanda ba su da zaɓuɓɓukan magani da yawa. Koyaya, na iya samun tsada sosai tare da manyan kuɗaɗen kashewa da za ku buƙaci biya.
  • Ana iya yin wasu gwaje-gwaje ko gwaje-gwajen aiki da sauri a asibitoci masu zaman kansu.
Kasawar asibitoci masu zaman kansu
  • Yawancin kuɗin kula da lafiya ba sa biyan kuɗin duk gwaje-gwaje da/ko magani. Wannan ya dogara ne akan asusun kiwon lafiyar ku, kuma koyaushe yana da kyau a bincika. Za ku kuma sami kuɗin shiga na shekara.
  • Ba duk ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru ba ne kuma suna iya caji sama da hular. Wannan yana nufin za a iya samun fitar da kuɗin aljihu don ganin likitan ku.
  • Idan kuna buƙatar shiga yayin jiyya, ƙimar jinya ta fi girma a cikin masu zaman kansu a asibitoci. Wannan yana nufin cewa ma'aikaciyar jinya a wani asibiti mai zaman kansa gabaɗaya tana da majinyata da yawa da za ta kula da su fiye da a asibitin gwamnati.
  • Likitan jinin ku ba koyaushe yana wurin a asibiti ba, suna yawan ziyartar ɗan gajeren lokaci sau ɗaya a rana. Wannan na iya nufin idan ba ku da lafiya ko kuma kuna buƙatar likita cikin gaggawa, ba ƙwararrun ku ba ne.

Work

Kuna iya ci gaba da aiki ko karatu tare da lymphoma. Duk da haka, wannan zai dogara ne akan yadda kuke ji, wane magani kuke da shi da kuma yadda ko kuna da alamun bayyanar cututtuka daga lymphoma, ko kuma illa daga jiyya.

Wasu mutane suna ci gaba da yin aiki kamar yadda suke a da kuma suna hutu kawai don alƙawura, wasu suna rage aikinsu zuwa na ɗan lokaci, wasu kuma suna ɗaukar hutu gaba ɗaya. 

Yi magana da ku likita, masoya da wurin aiki

Yi magana da likitan ku game da abin da suke ba da shawara idan ya zo ga aiki da lokacin da ake buƙata daga aiki. Za su iya rubuta maka takardar shaidar likita idan an buƙata.

Yi magana da dangin ku, ƙaunatattunku da wurin aiki don fito da tsari. Tabbatar kowa ya san cewa wasu lokuta tsare-tsare na iya canzawa ba zato ba tsammani idan kana buƙatar zuwa asibiti, jinkiri a alƙawura ko jin rashin lafiya da gajiya.

Wasu mutane suna ganin cewa ci gaba da yin aiki yana taimaka musu su ci gaba da kasancewa na yau da kullun kuma yana taimaka musu su jimre da kyau yayin jiyya. Wasu mutane suna samun aiki sosai a jiki da tunani kuma suna yanke shawarar ɗaukar hutu.

Canje-canje masu yiwuwa a wurin aiki don la'akari

Idan kun ci gaba da aiki, wasu canje-canjen da aikinku zai iya yi don tallafa muku sun haɗa da:

  • Bada lokacin hutu don halartar alƙawura da jiyya
  • Ragewa ko canza sa'o'in da kuke aiki (kananan kwanaki ko rage satin aiki)
  • Aiki daga gida
  • Daidaita nau'in aikin, misali canja wurin zuwa wani aikin da ba shi da wahala a jiki ko guje wa abubuwan kamuwa da cuta
  • Canza wurin aiki
  • Komawa zuwa shirin aiki: wannan na iya haɗawa da komawa aiki a hankali a rage ƙarfin da ke ƙaruwa a hankali akan lokaci.

Hanya mai zuwa shine zuwa Centrelink's 'Tabbatar da Fom ɗin Yanayin Lafiya'. Ana buƙatar wannan fom sau da yawa daga cibiyoyin karatu ko wuraren aiki don yin gyare-gyare masu ma'ana ga alƙawarin aiki ko karatu. 

Nazarin

Samun lymphoma yana iya yin tasiri ga nazarin, ko a makaranta, jami'a ko nazarin da ya shafi aiki Wannan tasirin zai iya shafar ku idan kun kasance dalibi, iyaye ko mai kulawa. Kuna iya buƙatar ɗaukar lokaci ko canza tsarin karatun ku.  

Wasu mutane suna zaɓar su ci gaba da karatunsu yayin da ake jiyya, ko kuma kula da wanda ke da lymphoma. Ga wasu mutane, ci gaba da karatu na iya samar da wani abu don aiki zuwa ga kuma mai da hankali kan tsakanin shigar asibiti da kuma tsawon lokacin jira tsakanin alƙawura. Wasu mutane sun gano cewa ci gaba da karatu yana ba da matsi da damuwa mara amfani, kuma sun zaɓi jinkirta digiri na jami'a ko kuma ba da lokaci a makaranta.

Idan kai ko yaronka har yanzu kuna makaranta, yi magana da makaranta/jami'a kuma ku tattauna zaɓuɓɓukan tallafi da ake da su.

Canje-canje masu yuwuwa ga shirin binciken ku don la'akari

  • Koyarwar gida ko haɗi tare da sabis na koyarwa na asibiti (sau da yawa asibitocin yara suna ba da shirin tallafin makaranta inda malaman asibiti zasu iya ziyarta a asibiti)
  • Yi magana da makaranta game da raguwar nauyin kima ko ingantaccen tsarin ilmantarwa inda koyo zai iya ci gaba amma tare da ƙarancin buƙatun ƙima.
  • Ci gaba da haɗa kai da makaranta da ɗalibai, wannan zai taimaka ci gaba da haɗin kai da kuma guje wa keɓancewa da abokan makaranta.

Haɗu da ƙa'idar makaranta ko mai ba da shawara ta ilimi

Idan kuna karatun digiri a jami'a, hadu da magatakarda na kwaleji da mai ba da shawara kan ilimi don tattauna halin ku. Jinkirta karatun ku gaba ɗaya na iya zama zaɓi, duk da haka rage nauyin karatun ku ta raguwa daga cikakken lokaci zuwa ɗan lokaci na iya zama zaɓi.

Hakanan kuna iya canza kwanakin da aka biya na ayyukanku ko jarrabawar da ke kewaye da jiyyarku. Wataƙila kuna buƙatar takardar shaidar likita don haka ku tambayi ƙwararrun likitan ku ko GP idan za su iya yi muku ɗaya.

Hanya mai zuwa shine zuwa Centrelink's 'Tabbatar da Fom ɗin Yanayin Lafiya'. Ana buƙatar wannan fom sau da yawa daga cibiyoyin karatu ko wuraren aiki don yin gyare-gyare masu ma'ana ga alƙawarin aiki ko karatu. 

Finances

Binciken lymphoma da maganinta na iya haifar da matsalolin kudi; Musamman ma ba za ku iya yin aiki na dogon lokaci ba.

Samun tallafin kuɗi na iya zama mai sarƙaƙiya, amma akwai wasu kuɗin tallafin kuɗi da ake samu ta ƙungiyoyin gwamnati daban-daban kamar Centrelink, Medicare da Tallafin Yara. Hakanan kuna iya samun damar samun damar wasu biyan kuɗi ta asusun tallafin ku.

Idan kuna da mai ba da shawara kan kuɗi, sanar da su game da lymphoma ɗin ku don su taimaka muku tsara yadda ake sarrafa kuɗin ku. Idan ba ku da mai ba da shawara kan kuɗi, kuna iya samun dama ta hanyar Centrelink. Cikakkun bayanai kan yadda ake samun dama ga mai ba da shawara kan kuɗi na Centrelink suna ƙasa ƙarƙashin taken Sabis na Bayanin Kuɗi.

Centrelink

Mutanen da ke da nakasa, rashin lafiya ko rauni, da masu kula da su na iya kiran Centrelink a kunne 13 27 17 don tambaya game da biyan kuɗi da sabis ɗin da akwai. Danna mahaɗin da ke ƙasa don karantawa: Jagora Zuwa Biyan Kuɗin Gwamnatin Ostiraliya.

Wasu daga cikin ayyukan biyan kuɗi na Centrelink sun haɗa da:

  • Izinin rashin lafiya: Biyan tallafin kuɗi idan wani ya kasa yin aiki ko karatu na ɗan lokaci saboda rashin lafiya, rauni ko naƙasa.
  • Izinin kulawa: ƙarin tallafin biyan kuɗi (kyauta) biyan kuɗin mai kulawa (ƙari) na iya samun har zuwa 250,000 / shekara (kimanin $131/makon biyu) na iya aiki awanni 25 kuma har yanzu yana kan wannan.
  • Biyan kuɗi: Biyan tallafin kuɗi idan kun ba da kulawa akai-akai ga wanda ke da nakasa mai tsanani, rashin lafiya ko kuma ya tsufa.
  • Fansho tallafin nakasa: Tallafin kuɗi don naƙasa na ilimi na dindindin, na jiki ko na tabin hankali wanda ke hana marasa lafiya aiki.
    • Download da kuma cika fom ɗin 'Da'awar Taimakon Taimakon Nakasa'
  • Amfanin nakasa: Akwai biyan kuɗi da sabis don taimakawa idan kuna rashin lafiya, rauni ko kuna da nakasa.
  • Biyan kuɗi ga Yara
  • Kudin motsi: Kuna iya samun damar izinin motsi idan kuna da lymphoma kuma ba ku iya amfani da jigilar jama'a. Ana iya amfani da wannan buƙatar tafiya don karatu, aikin horo (ciki har da aikin sa kai) ko neman aiki. Duba ƙarin ta danna nan.
  • Alawus mai neman Aiki: Idan kana kan alawus mai neman Aiki kuma ba za ka iya neman aiki ba saboda ƙwayar lymphoma ko maganinta, tambayi likitanka - GP ko likitan ilimin jini don cika mu Centrelink Medical Certificate - form SU415. Kuna iya zuwa form ta hanyar danna nan

Ma'aikata

Idan kuna buƙatar taimako don fahimta ko samun damar sabis na centrelink, kuna iya neman yin magana da ɗaya daga cikin ma'aikatan zamantakewar su wanda zai iya taimaka muku gano abin da kuke cancanta, da yadda ake samun damar yin amfani da shi. Kuna iya tuntuɓar ma'aikacin Centrelink Social Worker ta waya 13 27 17. Tambayi magana da ma'aikacin zamantakewa idan sun amsa sai su saka ka. Hakanan zaka iya duba gidan yanar gizon su anan Ayyukan aikin zamantakewa - Sabis na Ostiraliya.

Sabis na Bayanin Kuɗi

Wani sabis na Centrelink yana samarwa shine sabis na Bayanin Kuɗi don taimaka muku tsara yadda ake cin gajiyar kuɗin ku. Yi musu waya 13 23 00 ko duba shafin yanar gizon su a nan Sabis na Bayanin Kuɗi - Sabis na Ostiraliya

Medicare

Medicare zai iya taimakawa rufe farashin magani da kuma ba da shawara kan yadda za a rage farashi. Za'a iya samun bayanai akan nau'ikan biyan kuɗi da sabis na Medicare da ake samu nan.

Tallafin Yara

  • Biyan daidaitawa mai kulawa biya ne kawai. Yana taimakawa iyalai lokacin da aka gano yaron da bai wuce 6 ba tare da ɗayan waɗannan masu zuwa:
    • rashin lafiya mai tsanani
    • yanayin kiwon lafiya
    • manyan nakasa
  • Biyan Taimakon Nakasa Yara biyan kuɗi ne na shekara don taimaka wa iyaye da kuɗin kula da yaro mai naƙasa.
  • Mahimman Biyan Kayan Aikin Likita biyan kuɗi ne na shekara don taimakawa tare da haɓaka farashin makamashin gida. Wannan na iya kasancewa daga amfani da mahimman kayan aikin likita don taimakawa sarrafa nakasa ko yanayin likita.

Superannuation

Duk da yake ana kiyaye kuɗin kuɗin kuɗi har sai kun cika shekaru 65, a wasu yanayi kuna iya samun damar yin amfani da wasu daga cikin ta bisa 'ƙaunar jin kai''. Wasu yanayi da za a iya la'akari da dalilai na tausayi sun haɗa da:

  • Biyan kuɗin magani (ko jigilar kaya zuwa kuma daga magani).
  • Don taimakawa tare da jinginar ku idan banki yana gab da kwacewa (mallakar gidan ku).
  • Gyarawa idan kuna buƙatar gyara gidanku saboda rauni ko rashin lafiya.
  • Biya don kula da jin daɗi.
  • Biyan kuɗaɗen da suka shafi mutuwar ɗaya daga cikin waɗanda ke dogara da ku - kamar kuɗin jana'izar ko binnewa.

Kuna iya samun ƙarin bayani kan samun damar tallafin ku bisa dalilai na tausayi, ta hanyar yin waya da Sashen Sabis na Jama'a na Tarayya akan 1300 131 060.

Inshorar da aka gina a cikin superannuation

Yawancin kudaden tallafi suna da ginannun cikin 'kariyar shiga' ko jimlar biyan naƙasassu na dindindin a cikin manufofin. Kuna iya samun wannan ba tare da saninsa ba. 

  • Kariyar shigar da shiga ta ƙunshi wani yanki na albashin ku na yau da kullun lokacin da ba za ku iya yin aiki ba saboda ciwo ko rauni. 
  • Jimlar naƙasa ta dindindin kuɗi ne da aka biya ku idan ba a sa ran komawa aiki ba saboda rashin lafiyar ku.

Inshorar ku za ta dogara ne da kamfanin ku na bayar da tallafi da manufofin ku. Idan ba za ku iya yin aiki ba saboda ƙwayar lymphoma, tuntuɓi asusun ajiyar ku kuma ku tambayi wane tallafi da inshora aka gina a cikin manufofin ku.

Ƙarin taimako tare da Superannuation da kuɗi

Idan kuna fuskantar matsala don samun damar kuɗin kuɗin ku ko manufofin inshora, Cibiyar Cancer Australia tana da shirin ƙoshin lafiya wanda zai iya taimakawa tare da shawarar doka ko wasu tallafi don taimaka muku samun waɗannan. Kuna iya samun ƙarin bayani game da tallafin da za su iya bayarwa ta danna nan. 

Idan har yanzu ba ku da sa'a, kuna iya yin korafi tare da Hukumar Korafe-korafen Kuɗi ta Ostiraliya. Sauran hanyoyin haɗi masu amfani na iya zama samu a nan.

Ayyukan Yanayi

Ayyukan zamantakewa hanya ce mai kyau don kasancewa tare da dangi da abokai, kuma zai iya zama abin ban sha'awa daga damuwa daban-daban waɗanda ke zuwa tare da ganewar asali na lymphoma. Kasancewa da haɗin kai yakamata ya zama babban burin a wannan lokacin.

Kuna iya buƙatar daidaitawa ko canza wasu ayyukanku don guje wa rikitarwa kamar kamuwa da cuta, zubar jini ko saboda kun gaji da yin ayyukanku na yau da kullun. 

A ƙasa mun lissafa wasu abubuwa na yau da kullun don yin la'akari da lokacin yin ayyukan zamantakewa tare da lymphoma. 

Samun Na'urar Samun Hanya ta Tsakiya (CVAD)

Idan kuna da CVAD kamar layin PICC ko layin CVC ba za ku iya yin iyo ko shiga cikin ayyukan tushen ruwa ba, kuma kuna buƙatar rufe CVAD tare da miya mai hana ruwa zuwa shawa. Wannan saboda catheters na waɗannan na'urori suna a wajen jikin ku kuma suna iya lalacewa ko kamuwa da waɗannan nau'ikan ayyukan.

Yawancin asibitoci ya kamata su iya samar muku da murfin da ke hana ruwa ruwa - kawai tambaya lokacin da kuka canza suturar ku.

Ga masu yin iyo na zamantakewa ko gasa, kuna buƙatar sanya waɗannan ayyukan a riƙe, ko kuna iya zaɓar zaɓin tashar tashar jiragen ruwa maimakon. Port-a-cath na'ura ce da ke ƙarƙashin fatar jikinka, sai dai lokacin da ake amfani da ita kuma tana da allurar layi da layi a makale da ita.

Labarin mara lafiya - ciwon CVAD yayin da yake asibiti

Cikakke na tsakiya catheter (PICC)

Dual lumen HICKMAN - wani nau'in Tunnelled cuffed-centrally saka tsakiya catheter (tc-CICC)

Lumen sau uku ba tare da rami na tsakiya ba

Don ƙarin bayani duba
Na'urorin Shiga Venous ta Tsakiya
Hanyoyin wasanni

Tuntuɓar wasanni kamar ƙwallon ƙafa, hockey da ƙwallon ƙafa na iya haifar da zubar jini mai tsanani da rauni idan kuna da ƙananan matakan platelet, wanda ya zama ruwan dare bayan jiyya, tare da wasu nau'ikan lymphoma. 

Hakanan kasancewa kusa da mutane yayin motsa jiki (wanda zai iya haifar da numfashi mai nauyi) na iya ƙara haɗarin kamuwa da cuta idan suna da cututtukan numfashi ko kuma ba su da lafiya.

Manyan Abubuwan Al'umma

Jiyya, ko ku lymphoma na iya haifar da tsarin garkuwar jikin ku ba ya aiki da kyau don kare ku daga ƙwayoyin cuta. Don haka ana ba da shawarar ku guji halartar manyan abubuwan zamantakewa kamar gidan wasan kwaikwayo, kide kide da wake-wake, kudin jirgi da wuraren shakatawa na dare, yayin da kuke neutropenic. 

Idan ba za ku iya guje wa wani taron ba saboda wasu dalilai, yi taka tsantsan zuwa nesa na jama'a, sanya abin rufe fuska, kuma kawai ku rungumi mutanen da kuka sani da kyau kuma waɗanda ba su da lafiya ta kowace hanya (ko guje wa runguma da sumba har sai tsarin rigakafin ku idan kun ji mafi aminci). yin hakan). Ɗauki na'urar wanke hannu tare da kai don ka iya kashe hannayenka a kowane lokaci.

Ayyukan zamantakewa waɗanda zasu iya ci gaba yayin jiyya

Akwai abubuwa da yawa da za ku iya ci gaba da yi lokacin da kuke da lymphoma, ko da yayin da kuke jinya. Koyaya, kuna iya yin la'akari da ɗaukar ƙarin taka tsantsan kamar nisantar da jama'a, sanya abin rufe fuska da ɗaukar abin tsabtace hannu tare da ku don wasu daga cikinsu.

Yi magana da likitan ku kuma tambayi game da kowane takamaiman al'amuran da ke da mahimmanci a gare ku kuma idan akwai wani ƙuntatawa akan abin da za ku iya yi. 

  • Zuwa fina-finai
  • Fita zuwa abincin dare a gidan abinci - guje wa buffets kuma tabbatar da abinci an yi sabo
  • Yi tafiya tare da abokai don kofi
  • Yin yawo tare da aboki
  • Samun fikinik
  • Halartar coci da taruka masu alaka da addini 
  • Tafiya akan doguwar tuƙi
  • Halartar dakin motsa jiki
  • Ci gaba da abubuwan sha'awa kamar kulob na littafi, motsa jiki na rukuni ko zanen 
  • Tafi kwanan wata
  • Ku yi aure ko ku halarci daurin aure 
  • Yi jima'i ko kusanci da abokin tarayya/ma'aurata (Duba hanyar haɗin da ke ƙasa don ƙarin bayani).
Don ƙarin bayani duba
Jima'i a lokacin jiyya na lymphoma
Don ƙarin bayani duba
Masu kulawa & masoya
Don ƙarin bayani duba
Dangantaka - abokai, dangi & abokan aiki

Kula da lafiyar tunanin ku, motsin rai da jin daɗin rayuwa gaba ɗaya

Rayuwa tare da lymphoma ko CLL, kasancewa a kallo da jira, samun magani da kasancewa cikin gafara duk suna zuwa tare da damuwa daban-daban waɗanda zasu iya shafar yanayin ku da lafiyar tunanin ku. Yana da mahimmanci a sami buɗaɗɗen dangantaka da likitan ku na gida (babban likita ko GP), kuma ku tattauna da damuwa da kuke da shi, ko canza yanayin ku, motsin rai da tunani.

GP naka zai iya taimaka maka kuma ya tura ka zuwa sabis ɗin da suka dace idan kana buƙatar tallafi.

Tsarin lafiyar kwakwalwa

Likitanka zai iya yi maka tsarin kula da lafiyar hankali wanda zai tabbatar da samun ganin ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun kuma samun damar yin tallafin Medicare tare da ƙwararren ƙwararrun ƙwararru, GP ƙwararre, ma'aikacin jin daɗin jama'a ko masanin aikin likita na asibiti. Tare da wannan shirin zaku iya samun dama ga alƙawura guda 10 da zaman rukuni 10.

Kada ku jira GP ɗin ku ya ba da wannan, idan kuna tunanin zai iya amfani da ku, ku nemi GP ɗin ku ya yi muku tsarin lafiyar hankali.

GP management shirin

GP naka kuma zai iya yi maka tsarin gudanarwa na GP (GPMP). Wannan shirin yana taimaka musu su gano bukatun kula da lafiyar ku da kuma yadda za su iya tallafa muku mafi kyau. Hakanan za su iya amfani da wannan shirin don gano abin da ayyuka a cikin al'umma za su iya amfani da ku da kuma tsara shirin sarrafa bukatun ku na kula da lymphoma. 

Shirye-shiryen kula da ƙungiya 

GP ɗinku ne ke yin tsarin kula da ƙungiyar kuma an yi shi don taimaka muku samun tallafi daga ƙwararrun kiwon lafiya daban-daban. Wannan na iya haɗawa da:

  • likitan dabbobi
  • likitocin abinci
  • likitan kwalliya
  • masu aikin kwantar da hankali.
Don ƙarin bayani duba
Lafiyar tunani da motsin rai

Dabbobin gida

 

 

Dabbobin gida na iya zama muhimmin sashi na rayuwarmu, kuma kula da dabbar ku lokacin da kuke da lymphoma zai ɗauki wasu ƙarin shiri. Lymphoma da maganinta na iya sa ya zama mai yiwuwa a gare ka ka kamu da cututtuka, ko zubar da jini da rauni sosai idan an cije ka da gangan ko kuma ka sami dabbar dabba mai nauyi ta zo don cuddle.

Kuna buƙatar kulawa don dakatar da waɗannan abubuwa daga faruwa kuma watakila canza yadda kuke wasa da dabbobin ku. 

 

Abubuwan da ya yi

  • Sanar da likitan ku idan an ciji ku ko an tashe ku, ko kuma kun lura da ɓarna da ba a saba gani ba.
  • A guji sarrafa sharar dabbobi irin su kwandon shara. Ka tambayi wani ya taimake ka da waɗannan ayyuka in zai yiwu. Idan babu wanda zai taimaka, yi amfani da sabbin safar hannu (ko wanda za'a iya wankewa bayan kowane amfani), sanya abin rufe fuska don guje wa numfashi a cikin wani abu mai cutarwa kuma ku wanke hannunku da sabulu da ruwa nan da nan bayan sarrafa duk wani sharar gida.

Hakanan kuna iya samun ziyarar asibiti ba zato ba tsammani, kuna buƙatar kasancewa daga gida har abada, jinkiri a alƙawura ko jin gajiya da rashin kuzari don kula da dabbobinku.

Shirya gaba kuma fara tunanin wanda zai iya taimakawa kula da dabbobinku lokacin da ba za ku iya ba. Bayar da mutane da wuri cewa kuna iya buƙatar taimako, da kuma tambayar ko za su yarda su taimaka kafin a buƙata na iya ba ku kwanciyar hankali da kuma sa tsarawa cikin sauƙi lokacin da kuke buƙatar taimakon.

Shirye-shiryen magani

Yin magance matsalolin tunani da na jiki na ciwon lymphoma, da magani na iya zama mai gajiyawa. Yana da mahimmanci don isa da samun tallafi lokacin da kuke buƙata. Sau da yawa muna da mutane a rayuwarmu da suke son taimakawa, amma ba mu san yadda za su yi ba. Wasu mutane kuma suna damuwa da yin magana game da yadda kuke tafiya saboda sun damu za su faɗi abin da ba daidai ba, wuce gona da iri ko kuma bata muku rai. Wannan baya nufin basu damu ba. 

Zai iya taimaka don sanar da mutane abin da kuke buƙata. Ta hanyar bayyana abin da kuke buƙata, za ku iya samun taimako da goyon bayan da kuke buƙata, kuma ƙaunatattunku za su iya samun farin ciki na iya taimaka muku ta hanya mai ma'ana. Akwai wasu ƙungiyoyi waɗanda suka haɗa tsare-tsaren da za ku iya amfani da su don daidaita wasu kulawa. Kuna iya son gwadawa:

Kare haifuwar ku yayin jiyya

Jiyya ga lymphoma na iya rage yawan haihuwa (ikon yin jarirai). Wasu daga cikin waɗannan jiyya na iya haɗawa da chemotherapy, wasu ƙwayoyin rigakafi na monoclonal da ake kira "masu hanawa na rigakafi" da radiotherapy zuwa ƙashin ƙugu. 

Matsalolin haihuwa da waɗannan jiyya ke haifar sun haɗa da:

  • Farkon menopause (canjin rayuwa)
  • Rashin isashen ovarian (ba kawai menopause ba amma yana canzawa zuwa inganci ko adadin ƙwai da kuke da shi)
  • Rage adadin maniyyi ko ingancin maniyyi.

Ya kamata likitanku ya yi magana da ku game da abin da zai iya shafar maganin ku akan haihuwa, da kuma waɗanne zaɓuɓɓukan da ake da su don taimakawa kare shi. Kila kiyaye haihuwa zai yiwu tare da wasu magunguna ko ta hanyar daskarewar kwai (kwai), maniyyi, kwai ko nama. 

Idan likitanku bai yi wannan tattaunawa tare da ku ba, kuma kuna shirin haihuwa a nan gaba (ko kuma idan yaronku yana fara magani) ku tambaye su irin zaɓuɓɓukan da ake da su. Ya kamata wannan tattaunawar ta faru kafin ku ko yaron ku fara magani.

Idan kun kasance ƙasa da shekaru 30 za ku iya samun tallafi daga gidauniyar Sony waɗanda ke ba da sabis ɗin adana haihuwa kyauta a faɗin Ostiraliya. Za a iya tuntuɓar su ta 02 9383 6230 ko a gidan yanar gizon su https://www.sonyfoundation.org/youcanfertility.

Don ƙarin bayani kan adana haihuwa, kalli bidiyon da ke ƙasa tare da ƙwararriyar haihuwa, A/Prof Kate Stern.

Shirye-shiryen Rage Tasi

Idan kuna buƙatar ƙarin taimako don kewayawa, ƙila ku cancanci shirin rangwamen taksi. Waɗannan shirye-shirye ne da jihohi da yankuna daban-daban ke gudanarwa kuma suna iya taimakawa wajen tallafawa kuɗin kuɗin motar haya. Don ƙarin bayani danna kan jihar ku a ƙasa.

Tafiya & Tafiya Inshorar

Bayan ko ma a lokacin jiyya wasu marasa lafiya na iya sha'awar zuwa hutu. Biki na iya zama hanya mai ban sha'awa don bikin kammala jiyya, ƙirƙirar abubuwan tunawa tare da ƙaunatattuna, ko kawai damuwa mai daɗi daga damuwa mai alaƙa da kansa.

A wasu lokuta, kuna iya buƙatar ko kuna son tafiya yayin jinyar ku, ko kuma a lokacin da za a yi muku gwajin bayan magani da gwajin jini. Yi magana da likitan ku game da abin da za a iya shirya muku a wannan lokacin. Idan kuna tafiya a Ostiraliya, ƙungiyar likitocin ku na iya tsara muku don duba ko duban ku a wani asibiti na daban - har ma a wata jiha daban. Wannan na iya ɗaukar ɗan lokaci don tsarawa, don haka sanar da ku likita da wuri-wuri idan kuna shirin tafiya.

Idan kuna tafiya zuwa wata ƙasa, kuna buƙatar ganin irin kuɗin da ake ciki idan kuna buƙatar samun kulawar likita dangane da lymphoma ɗinku a can. Yi magana da likitan ku na jini a Ostiraliya kuma bincika kamfanonin inshorar balaguro waɗanda za su iya rufe ku. Tabbatar tambayar abin da ke da kuma ba a rufe shi a cikin manufofin inshora.

Menene inshorar balaguro kuma menene ya ƙunshi?

Inshorar tafiye-tafiye tana rufe ku don kowane lamari, asara ko raunin da zai iya faruwa yayin tafiya. Yayin da yawancin inshorar balaguro ke kare ku don balaguron ƙasa, wasu manufofi na iya rufe ku don balaguron cikin gida ma. 

Medicare zai rufe wasu (kuma wani lokacin duka) na farashin ku na likitanci yayin da kuke Australia.

Manufofin inshora na balaguro na iya rufe ku don ɓataccen kaya, rushewar tafiye-tafiye, kuɗin likitanci da haƙora, sata da kuɗin doka da ƙari mai yawa dangane da kamfani da nau'in murfin da kuka saya.

A ina zan iya samun inshorar tafiya?

Kuna iya samun inshorar balaguro ta hanyar wakilin balaguro, kamfanin inshora, dillalin inshora ko ta inshorar lafiyar ku mai zaman kansa. Wasu bankuna suna iya ba da inshorar balaguro kyauta lokacin da kuka kunna takamaiman katin kiredit. Ko, kuna iya zaɓar siyan inshorar balaguro akan layi inda zasu iya kwatanta farashi da manufofin.

Ko wace hanya kuka zaɓa don yin wannan, ɗauki lokaci don karantawa ku fahimci manufofin inshora da kowane keɓewa da za a iya amfani da su.

Zan iya samun inshorar balaguro idan ina da lymphoma/CLL?

Gabaɗaya magana, akwai zaɓuɓɓuka biyu idan ya zo ga inshorar balaguro da ciwon daji.

  1. Ka zaɓi ɗaukar tsarin inshora wanda baya rufe ka don rikice-rikice masu alaƙa da ciwon daji da rashin lafiya. Misali, idan kuna balaguro zuwa ƙasashen waje tare da ƙananan fararen ƙwayoyin jini saboda chemotherapy kuma kun kamu da kamuwa da cuta mai barazanar rai wanda ke buƙatar dogon lokaci a asibiti, kuna buƙatar ɗaukar kuɗin da kanku.
  2. Ka zaɓi fitar da cikakkiyar manufa wacce ta ke ɗauke da kai don matsalolin da ke da alaƙa da cutar kansa ko rashin lafiya. Kuna buƙatar zama cikin shiri don biyan kuɗi mafi girma, kuma kamfanin inshora na iya buƙatar tattara bayanai masu zurfi game da lymphoma/CLL kamar mataki, jiyya, gwajin jini da sauransu. Kuna iya buƙatar wasiƙa daga gare ku. Likitan jinin haila yana share ku don balaguro zuwa ketare.

Wasu bayanan da za ku buƙaci ku kasance a hannu yayin magana da mai inshorar balaguro:

  • Subtype na ku na lymphoma
  • Matakin ku a ganewar asali
  • Ka'idojin maganin ku
  • Lokacin da kuka gama maganin ku na ƙarshe
  • Gwajin jinin ku na baya-bayan nan
  • Duk magungunan da kuke sha a halin yanzu
  • Ko an shirya ƙarin gwaje-gwaje/bincike na watanni 6 masu zuwa.

Matsakaicin yarjejeniyar kula da lafiya

Ostiraliya tana da yarjejeniyar lafiya ta juna da wasu ƙasashe. Wannan yana nufin cewa idan kun yi balaguro zuwa ƙasa tare da yarjejeniya mai ma'ana, kuna iya samun kuɗin kulawar da ake buƙata na likita wanda Medicare ke rufewa. Don ƙarin bayani kan waɗannan yarjejeniyoyin da ƙasashen Ostiraliya na da yarjejeniya tare da duba Shafukan yanar gizon sabis na Ostiraliya nan.

Driving

Fahimtar ƙwayar lymphoma ba ta tasiri kai tsaye ikon tuƙi. Yawancin mutane suna ci gaba da tuƙi daidai gwargwado kamar kafin a gano su. Duk da haka, wasu magungunan da ake amfani da su a matsayin wani ɓangare na magani na iya haifar da barci, jin rashin lafiya ko kuma tasiri ikon mayar da hankali. A cikin waɗannan yanayi, ba a ba da shawarar tuƙi ba.

Duk da yake yawancin marasa lafiya suna ci gaba da tuƙi kamar yadda suka saba yayin tafiya ta kansar ya zama ruwan dare don jin gajiya ko gajiya a ranakun da ake ba da magani.

Idan za ta yiwu, shirya tare da dangi da abokai don wani ya fitar da kai zuwa kuma daga magani kuma idan wannan matsala ce ya kamata ka tambayi ƙungiyar kula da lafiya idan suna da wata shawara kamar yadda za a iya samun sauran zaɓuɓɓukan sufuri.

Idan likita ya bayyana damuwa game da ikon tuƙi na majiyyaci wannan yana buƙatar a kai rahoto ga sashen sufuri. Ana kuma ba da shawarar cewa a sanar da kamfanin inshora game da cutar da majiyyaci ya yi ko kuma duk wata damuwa da likita zai iya yi game da ikon tuƙi.

Wasu marasa lafiya suna fuskantar illa daga jiyya wanda zai iya tasiri iyawar tuƙi:

  • Matsanancin neuropathy na gefe zai iya rinjayar ji a ƙafafunku da hannayenku.
  • Chemo-kwakwalwa yana rage maida hankali da kuma ƙara yawan mantuwa, wasu mutane suna kwatanta hakan a matsayin hazo a kan tunaninsu. Matsanancin gogewa na wannan na iya sa ya zama kamar rashin jin daɗi tuƙi.
  • Gajiya, wasu mutane kan gaji sosai yayin jiyya kuma suna samun ko da ayyuka na yau da kullun kamar tuƙi yana gajiyar da su.
  • Canjin ji ko hangen nesa, idan akwai wasu canje-canje a hangen nesa ko ji, yi magana da likita game da yadda wannan zai iya tasiri ikon tuƙi.
Don ƙarin bayani duba
Side-effects na jiyya

Samun al'amura cikin tsari

Inshorar rayuwa

Sabuwar ganewar asali na lymphoma bai kamata ya shafi manufofin rufe rayuwar ku ba. Koyaya, yana da mahimmanci koyaushe ku kasance masu gaskiya tare da samar da inshorar ku lokacin da aka yi tambaya. Yi magana da kamfanin inshora idan kuna buƙatar yin da'awar yayin ganewar asali, jiyya da jiyya bayan rayuwa.

Hakanan kuna iya samun inshorar rai a matsayin wani ɓangare na asusun tallafin ku. Tuntuɓi asusun tallafin ku don ganin lokacin da yadda zaku iya samun damar wannan.

Idan ba ku da inshora, amma kuna son samun wasu, kuna buƙatar sanar da su cewa kuna da lymphoma kuma ku ba da duk wani bayani da suke buƙata don ba ku ƙima.

Rubuta wasiyya

Gwamnatin Ostiraliya ta ba da shawarar cewa duk wanda ya haura shekaru 18, ya rubuta wasiyya ba tare da la'akari da ko kuna buƙatar 'ko a'a ba.

Wasiyya takarda ce ta doka wacce ke bayyana yadda kuke son a raba kadarorin ku idan kun wuce. Har ila yau, daftarin aiki ne na doka wanda ke rubuta abubuwan da kuka fi so don masu zuwa:

  • Wanda kuka nada ya zama mai kula da kowane yara ko abin dogaro da kuke da alhakinsa.
  • Yana kafa asusun amana don samarwa ga kowane yara ko abin dogaro.
  • Yana bayyana yadda kuke son adana kadarorin ku.
  • Yana bayyana yadda kuke fatan a shirya jana'izar ku.
  • Faɗa duk wata gudummawar sadaka da kake son sakawa (an san wannan a matsayin mai cin gajiyar).
  • Kafa mai zartarwa - wannan shine mutum ko ƙungiyar da kuka naɗa don aiwatar da nufin ku.

Kowace jiha da yanki a Ostiraliya suna da tsari daban-daban don rubuta nufin ku.

Karin bayani game da yadda ake rubuta wasiyya a cikin jiharku ko yankinku.

Dorewa Ikon Lauya

Wannan takaddar doka ce wacce ke nada mutum ko wasu zaɓaɓɓun mutane don yanke shawarar kuɗi, sarrafa kadarorin ku da yanke shawarar likita a madadinku idan kun kasa iya.

Ana iya kafa wannan ta hanyar jiharku ko yankunan amintaccen jama'a. Za a iya yin ikon lauya mai dorewa na likita tare da Babban Jagoran Kiwon Lafiya.

Babban Jagoran Kiwon Lafiya takarda ce ta doka wacce ke zayyana abubuwan da kuka fi so dangane da jiyya da shisshigin da kuke yi ko ba ku so.

Don samun ƙarin bayani kan waɗannan takaddun, danna hanyoyin haɗin da ke ƙasa.

Babban Jagoran Lafiya

Dorewar Ƙarfin Lauya - danna kan jihar ku ko yankin ku da ke ƙasa.

Ƙarin tallafi

Taimako da bayanai

Yi rajista zuwa wasiƙar labarai

Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.