search
Rufe wannan akwatin nema.

Game da Lymphoma

Tsarin mikawa

Kafin kowa ya iya ganin ƙwararren, ana buƙatar mai ba da shawara daga GP zuwa wannan ƙwararren. Shawarwari na shekara 1 kawai ya wuce sannan kuma ana buƙatar wani alƙawari tare da GP don sabon bayani.

A kan wannan shafi:

Tsarin mikawa

Ga yawancin marasa lafiya alamar farko da ke nuna wani abu ba daidai ba ita ce sun ji rashin lafiya kuma su ziyarci Babban Likitan su (GP) don duba lafiyarsu. Daga nan GP na iya aikawa ko tura ku don ƙarin gwaje-gwaje kuma mai ba da shawara shine kawai buƙatar ƙarin gwaje-gwaje ko buƙatar ku ga likita na musamman don ra'ayi.

GP ba zai iya tantance lymphoma gabaɗaya ba amma suna iya ko ba za su yi zarginta ba amma gwaje-gwajen da suka umarta zasu taimaka tare da ganewar asali. GP na iya tura majiyyaci zuwa ga likitan jini don ƙarin bincike. Likitan GP na iya ba da shawarar likitan jini, ko kuma majiyyata na iya neman ganin likitan hain da suka zaɓa.

Yaya tsawon lokacin jira don ganin likitan jini?

Lokacin jira ya dogara da yadda ake buƙatar gaggawa. A wasu lokuta, GP zai yi odar gwajin jini da yuwuwa CT bazawa kuma a biopsy. Za su rubuta wasiƙar mikawa ga likitan jini kuma wannan yana iya zama likitan jini a asibiti mafi kusa. Duk da haka, ba duk asibitoci ba ne suke da likitocin jini ko samun damar yin gwajin da ake buƙata kuma wasu marasa lafiya na iya buƙatar tafiya zuwa wani yanki na daban.

Wasu marasa lafiya na iya rashin lafiya sosai kuma suna buƙatar shigar da su asibiti. A irin waɗannan lokuta, ana iya kai su sashin gaggawa kuma za a tura likitan jini don kula da su.

Neman ra'ayi na biyu

Kowane majiyyaci na iya neman a ra'ayi na biyu daga wani kwararre kuma wannan na iya zama wani muhimmin sashi na tsarin yanke shawara. Likitan jinin ku ko GP naku na iya tura ku zuwa ga wani kwararre. Wasu marasa lafiya na iya jin rashin jin daɗi suna neman ra'ayi na biyu, amma ana amfani da masu ilimin haila ga wannan buƙatar. Tabbatar cewa an aika duk wani bincike, biopsies, ko sakamakon gwajin jini ga likita wanda ke ba da ra'ayi na biyu.

Kiwon Lafiyar Jama'a ko Masu zaman kansu?

Yana da mahimmanci a fahimci zaɓuɓɓukan kula da lafiyar ku lokacin da kuke fuskantar cutar lymphoma ko CLL. Idan kuna da inshorar kiwon lafiya masu zaman kansu, kuna iya buƙatar yin la'akari ko kuna son ganin ƙwararru a cikin tsarin masu zaman kansu ko tsarin jama'a. Lokacin da GP ɗin ku ke aikawa ta hanyar mai ba da shawara, tattauna wannan da su. Idan ba ku da inshorar lafiya mai zaman kansa, tabbatar da sanar da GP ɗin ku ma, saboda wasu na iya tura ku kai tsaye zuwa tsarin masu zaman kansu idan ba su san za ku fi son tsarin jama'a ba. Wannan na iya haifar da caji don ganin ƙwararren ku. 

Yawancin likitocin jini waɗanda ke aiki a cikin aikin sirri, kuma suna aiki a asibitoci don haka za ku iya neman ganin su a cikin tsarin jama'a idan kuna so. Hakanan zaka iya canza ra'ayinka koyaushe kuma komawa zuwa na sirri ko na jama'a idan kun canza ra'ayin ku.

Kiwon Lafiya a Tsarin Jama'a

Amfanin Tsarin Jama'a
  • Tsarin jama'a ya ƙunshi farashin PBS da aka jera jiyya na lymphoma da bincike don
    lymphoma kamar PET scans da biopsy's.
  • Tsarin jama'a kuma ya shafi farashin wasu magunguna waɗanda ba a lissafa su a ƙarƙashin PBS ba
    kamar dacarbazine, wanda shine maganin chemotherapy wanda aka saba amfani dashi a cikin
    Jiyya na Hodgkin's lymphoma.
  • Iyakar kuɗin aljihu don magani a cikin tsarin jama'a yawanci na marasa lafiya ne
    rubutun magungunan da kuke sha da baki a gida. Wannan yawanci kadan ne kuma shine
    har ma da ƙarin tallafi idan kuna da kiwon lafiya ko katin fensho.
  • Yawancin asibitocin jama'a suna da ƙungiyar ƙwararru, ma'aikatan jinya da abokan aikin kiwon lafiya, waɗanda ake kira
    Ƙungiyar MDT tana kula da kulawar ku.
  • Yawancin manyan asibitocin manyan makarantu na iya ba da zaɓuɓɓukan magani waɗanda ba sa samuwa a cikin
    tsarin sirri. Misali wasu nau'ikan dasawa, CAR T-cell therapy.
Abubuwan da ke cikin tsarin jama'a
  • Wataƙila ba koyaushe za ku ga gwaninku ba lokacin da kuke da alƙawura. Yawancin asibitocin gwamnati sune cibiyoyin horo ko manyan makarantu. Wannan yana nufin za ku iya ganin magatakarda ko ƙwararrun ƙwararrun masu yin rijista waɗanda ke asibiti, waɗanda za su dawo da rahoto ga ƙwararrun ku.
  • Akwai ƙaƙƙarfan ƙa'idodi game da haɗin-biyan ko kashe damar yin amfani da lakabin magunguna waɗanda ba sa samuwa akan PBS. Wannan ya dogara da tsarin kula da lafiyar jihar ku kuma yana iya bambanta tsakanin jihohi. A sakamakon haka, wasu magunguna bazai samuwa a gare ku ba. Har yanzu za ku iya samun daidaitattun, ingantaccen jiyya don cutar ku ko da yake. 
  • Wataƙila ba za ku sami damar zuwa ga likitan ku kai tsaye ba amma kuna iya buƙatar tuntuɓar ƙwararrun ma'aikacin jinya ko mai karɓar baƙi.

Kiwon Lafiya a Tsarin Keɓaɓɓe

Amfanin tsarin masu zaman kansu
  • Koyaushe za ku ga likitan jini iri ɗaya kamar yadda babu likitocin horo a ɗakuna masu zaman kansu.
  • Babu wasu ƙa'idodi game da haɗin-biyar ko kashe damar yin amfani da lakabin magunguna. Wannan na iya zama taimako musamman idan kuna da cututtukan da suka sake dawowa da yawa ko ƙananan ƙwayoyin lymphoma waɗanda ba su da zaɓuɓɓukan magani da yawa. Koyaya, na iya samun tsada sosai tare da manyan kuɗaɗen kashewa da za ku buƙaci biya.
  • Ana iya yin wasu gwaje-gwaje ko gwaje-gwajen aiki da sauri a asibitoci masu zaman kansu.
Kasawar asibitoci masu zaman kansu
  • Yawancin kuɗin kula da lafiya ba sa biyan kuɗin duk gwaje-gwaje da/ko magani. Wannan ya dogara ne akan asusun kiwon lafiyar ku, kuma koyaushe yana da kyau a bincika. Za ku kuma sami kuɗin shiga na shekara.
  • Ba duk ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru ba ne kuma suna iya caji sama da hular. Wannan yana nufin za a iya samun fitar da kuɗin aljihu don ganin likitan ku.
  • Idan kuna buƙatar shiga yayin jiyya, ƙimar jinya ta fi girma a cikin masu zaman kansu a asibitoci. Wannan yana nufin cewa ma'aikaciyar jinya a wani asibiti mai zaman kansa gabaɗaya tana da majinyata da yawa da za ta kula da su fiye da a asibitin gwamnati.
  • Likitan jinin ku ba koyaushe yana wurin a asibiti ba, suna yawan ziyartar ɗan gajeren lokaci sau ɗaya a rana. Wannan na iya nufin idan ba ku da lafiya ko kuma kuna buƙatar likita cikin gaggawa, ba ƙwararrun ku ba ne.

A alƙawarinku

Sakamakon ganewar cutar lymphoma na iya zama lokaci mai matukar damuwa da damuwa. Yana iya zama da wahala a tuna duk cikakkun bayanai kuma an yi watsi da wasu tambayoyi don haka yana iya zama taimako a rubuta su don ziyara ta gaba.

Hakanan yana iya zama taimako yin rubutu a alƙawari kuma ɗaukar ɗan uwa ko aboki zuwa alƙawari na iya zama taimako sosai. Za su iya ba da tallafi na tunani kuma su ɗauki bayanan da za ku iya rasa. Idan akwai abin da ba ku gane ba, kuna iya tambayar likita ya sake bayyana shi. Ba za su ji haushi ba, yana da mahimmanci a gare su ku fahimci abin da suka gaya muku.

Hakanan kuna iya son saukar da Tambayoyin mu don tambayar likitan ku a matsayin jagora.

 

Tambayoyin da za ku yi wa Likitan ku

Taimako da bayanai

Yi rajista zuwa wasiƙar labarai

Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.