search
Rufe wannan akwatin nema.

Game da Lymphoma

Jiyya ga Lymphoma da CLL

Hodgkin Lymphoma, Non-Hodgkin Lymphoma da Chronic Lymphocytic Leukemia (CLL) duk nau'in ciwon daji ne na jini tare da kewayon zaɓuɓɓukan magani daban-daban. Jiyya na lymphoma na iya nufin warkarwa ko sarrafa cutar ku yayin da kuma ke ba ku mafi kyawun rayuwa. Yana iya haɗawa da nau'ikan nau'ikan jiyya daban-daban waɗanda suka haɗa da chemotherapy, radiation, antibodies monoclonal, immunotherapy, hanyoyin da aka yi niyya, dashen ƙwayoyin sel, magungunan CAR T-cell da ƙari. 

Wannan shafin za mu ba da bayyani na nau'ikan jiyya daban-daban da abubuwan da ya kamata a yi la'akari da su yayin jiyya. Koyaya, don ƙarin cikakkun bayanai game da CLL da jiyya na lymphoma don nau'in ƙaramin nau'in ku, da fatan za a duba shafin yanar gizon mu akan Nau'in Lymphoma.

A kan wannan shafi:

Zazzage Tambayoyi don yiwa likitan ku anan

Manufar Jiyya

Manufar maganin ku na lymphoma zai dogara ne akan yanayin ku. Waɗannan na iya haɗawa da:

  • Nau'in ku na lymphoma (ko CLL)
  • Ko cutar ku ba ta da ƙarfi (jinkirin girma) ko kuma m (mai girma da sauri)
  • Mataki da darajar lymphoma
  • Gabaɗayan lafiyar ku da ikon jure jiyya.

Dangane da abubuwan da ke cikin kowane ɗayanku, manufar na iya zama don warkar da ku daga lymphoma, taimaka muku matsawa cikin cikakkiyar gafara ko juzu'i na ɓangarori.

(alt = "")

Cure

Gungura kan katin don ƙarin koyo
Don warkewa daga lymphoma yana nufin bayan jiyya, ba ku da alamun ko alamun cutar. Lymphoma ya tafi har abada - ba ya dawowa.

Cikakken gafartawa

Gungura kan katin don ƙarin koyo
Hakanan ana kiransa cikakkiyar amsa, kamar magani ne na ɗan lokaci. Babu sauran lymphoma da ya rage a jikinka. Amma akwai damar zai dawo (sake dawowa) wata rana. Wannan na iya zama watanni ko shekaru a gaba. Da tsawon lokacin da kake cikin gafara, ƙananan yuwuwar zai sake komawa.

Sashin gafara

Gungura kan katin don ƙarin koyo
Har ila yau ana kiran saɓani amsa. Har yanzu kuna da lymphoma ko CLL, amma ya fi ƙasa da kafin magani. Ba duk lymphomas ba ne za a iya warkar da su, don haka amsa wani ɓangare har yanzu babban sakamako ne. Zai iya taimakawa inganta rayuwar ku ta hanyar rage alamun.

ayoyin Jama'a Asibiti masu zaman kansu da kwararru

Yana da mahimmanci a fahimci zaɓuɓɓukan kula da lafiyar ku lokacin da kuke fuskantar cutar lymphoma ko CLL. Idan kuna da inshorar kiwon lafiya masu zaman kansu, kuna iya buƙatar yin la'akari ko kuna son ganin ƙwararru a cikin tsarin masu zaman kansu ko tsarin jama'a. Lokacin da GP ɗin ku ke aikawa ta hanyar mai ba da shawara, tattauna wannan da su. Idan ba ku da inshorar lafiya mai zaman kansa, tabbatar da sanar da GP ɗin ku ma, saboda wasu na iya tura ku kai tsaye zuwa tsarin masu zaman kansu idan ba su san za ku fi son tsarin jama'a ba. Wannan na iya haifar da caji don ganin ƙwararren ku. 

Kullum kuna iya canza ra'ayin ku kuma ku koma ko dai na sirri ko na jama'a idan kun canza ra'ayin ku.

Danna kan taken da ke ƙasa don koyo game da fa'idodi da fa'idodi na samun magani a cikin jama'a da na'urori masu zaman kansu.

Amfanin Tsarin Jama'a
  • Tsarin jama'a ya ƙunshi farashin PBS da aka jera jiyya na lymphoma da bincike don
    lymphoma kamar PET scans da biopsy's.
  • Tsarin jama'a kuma ya shafi farashin wasu magunguna waɗanda ba a lissafa su a ƙarƙashin PBS ba
    kamar dacarbazine, wanda shine maganin chemotherapy wanda aka saba amfani dashi a cikin
    Jiyya na Hodgkin's lymphoma.
  • Iyakar kuɗin aljihu don magani a cikin tsarin jama'a yawanci na marasa lafiya ne
    rubutun magungunan da kuke sha da baki a gida. Wannan yawanci kadan ne kuma shine
    har ma da ƙarin tallafi idan kuna da kiwon lafiya ko katin fensho.
  • Yawancin asibitocin jama'a suna da ƙungiyar ƙwararru, ma'aikatan jinya da abokan aikin kiwon lafiya, waɗanda ake kira
    Ƙungiyar MDT tana kula da kulawar ku.
  • Yawancin manyan asibitocin manyan makarantu na iya ba da zaɓuɓɓukan magani waɗanda ba sa samuwa a cikin
    tsarin sirri. Misali wasu nau'ikan dasawa, CAR T-cell therapy.
Abubuwan da ke cikin tsarin jama'a
  • Wataƙila ba koyaushe za ku ga gwaninku ba lokacin da kuke da alƙawura. Yawancin asibitocin gwamnati sune cibiyoyin horo ko manyan makarantu. Wannan yana nufin za ku iya ganin magatakarda ko ƙwararrun ƙwararrun masu yin rijista waɗanda ke asibiti, waɗanda za su dawo da rahoto ga ƙwararrun ku.
  • Akwai ƙaƙƙarfan ƙa'idodi game da haɗin-biyan ko kashe damar yin amfani da lakabin magunguna waɗanda ba sa samuwa akan PBS. Wannan ya dogara da tsarin kula da lafiyar jihar ku kuma yana iya bambanta tsakanin jihohi. A sakamakon haka, wasu magunguna bazai samuwa a gare ku ba. Har yanzu za ku iya samun daidaitattun, ingantaccen jiyya don cutar ku ko da yake. 
  • Wataƙila ba za ku sami damar zuwa ga likitan ku kai tsaye ba amma kuna iya buƙatar tuntuɓar ƙwararrun ma'aikacin jinya ko mai karɓar baƙi.
Amfanin tsarin masu zaman kansu
  • Koyaushe za ku ga likitan jini iri ɗaya kamar yadda babu likitocin horo a ɗakuna masu zaman kansu.
  • Babu wasu ƙa'idodi game da haɗin-biyar ko kashe damar yin amfani da lakabin magunguna. Wannan na iya zama taimako musamman idan kuna da cututtukan da suka sake dawowa da yawa ko ƙananan ƙwayoyin lymphoma waɗanda ba su da zaɓuɓɓukan magani da yawa. Koyaya, na iya samun tsada sosai tare da manyan kuɗaɗen kashewa da za ku buƙaci biya.
  • Ana iya yin wasu gwaje-gwaje ko gwaje-gwajen aiki da sauri a asibitoci masu zaman kansu.
Kasawar asibitoci masu zaman kansu
  • Yawancin kuɗin kula da lafiya ba sa biyan kuɗin duk gwaje-gwaje da/ko magani. Wannan ya dogara ne akan asusun kiwon lafiyar ku, kuma koyaushe yana da kyau a bincika. Za ku kuma sami kuɗin shiga na shekara.
  • Ba duk ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararru ba ne kuma suna iya caji sama da hular. Wannan yana nufin za a iya samun fitar da kuɗin aljihu don ganin likitan ku.
  • Idan kuna buƙatar shiga yayin jiyya, ƙimar jinya ta fi girma a cikin masu zaman kansu a asibitoci. Wannan yana nufin cewa ma'aikaciyar jinya a wani asibiti mai zaman kansa gabaɗaya tana da majinyata da yawa da za ta kula da su fiye da a asibitin gwamnati.
  • Likitan jinin ku ba koyaushe yana wurin a asibiti ba, suna yawan ziyartar ɗan gajeren lokaci sau ɗaya a rana. Wannan na iya nufin idan ba ku da lafiya ko kuma kuna buƙatar likita cikin gaggawa, ba ƙwararrun ku ba ne.

Maganin Lymphoma tare da indolent da m lymphoma da CLL

M lymphomas B-cell yawanci amsa da kyau ga jiyya saboda suna girma da sauri, kuma maganin chemotherapy na al'ada ya shafi sel masu girma da sauri. Don haka, yawancin lymphomas masu tsanani ana bi da su tare da manufar warke ko haifar da cikakkiyar gafara. Duk da haka, ƙwayoyin lymphoma na T-cell masu tsanani suna buƙatar ƙarin magani mai tsanani kuma suna iya samun gafara, amma sau da yawa suna komawa kuma suna buƙatar ƙarin magani.

 

Yawancin lymphomas marasa ƙarfi duk da haka, ba za a iya warkewa ba don haka manufar magani shine a haifar da a cikakkiya ko wani bangare na gafara. Yawancin mutanen da ke da lymphomas marasa ƙarfi da CLL ba za su buƙaci magani ba lokacin da aka fara gano su. Idan kana da lymphoma maras nauyi, za ka iya ci gaba da kallo & jira don farawa, kuma kawai fara magani mai aiki idan lymphoma / CLL ya fara ci gaba (girma), ko kana da alamun bayyanar. Ana iya samun ci gaba ta hanyar gwajin jinin ku na yau da kullun da duban dan tayi, kuma yana iya faruwa ba tare da kun lura da wata alama ba.

Ƙarin bayani game da kallo & jira yana ƙara ƙasa a wannan shafin.

Yi magana da ƙwararren likitan ku

Yana da mahimmanci a gare ku ku fahimci dalilin da yasa kuke shan magani, da abin da kuke tsammani. Idan ba ku da tabbas, tambayi Likitan ku idan kuna da lymphoma mai tsanani ko mai tsanani, kuma menene manufar (ko manufar) maganin ku.

Jira kafin fara magani

Kafin ka fara jiyya za ka buƙaci yin gwaje-gwaje masu yawa don gano wane nau'in lymphoma ko CLL da kake da shi, wane mataki da matakinsa, da kuma yadda kake da kyau. A wasu lokuta, likitanku na iya ba da shawarar yin gwajin kwayoyin halitta akan gwajin jinin ku, kasusuwa da sauran biopsies. Waɗannan gwaje-gwajen suna bincika idan kuna da kowane maye gurbi wanda zai iya shafar wane magani zai yi muku aiki mafi kyau. 

Wani lokaci yana iya ɗaukar makonni don samun duk sakamakonku, kuma wannan lokacin na iya zama lokacin damuwa da damuwa. Yana da mahimmanci a yi magana game da yadda kuke ji da wanda kuka amince da shi. Kuna iya samun ɗan uwa ko aboki da za ku iya magana da shi, amma kuma kuna iya magana da likitan ku na gida ko ku buga mana waya akan layinmu na ma'aikatan jinya. Danna kan "Tuntube mu” button a kasan wannan allon don samun cikakkun bayanai.

Shafukan mu na sada zumunta kuma babbar hanya ce a gare ku don haɗawa da sauran mutanen da ke zaune tare da lymphoma ko CLL. 

Tara ma'aikatan ku - Kuna buƙatar hanyar sadarwar tallafi

Kuna buƙatar ƙarin tallafi yayin da kuke cikin jiyya. Irin tallafin da ake buƙata ya bambanta daga mutum zuwa mutum amma yana iya haɗawa da:

  • goyon bayan tunani ko tunani
  • taimaka wajen shirya abinci ko da aikin gida
  • taimaka shopping
  • dagawa zuwa alƙawura
  • kula da yara
  • kudi
  • mai sauraro mai kyau

Akwai goyan bayan sana'a da zaku iya shiga. Yi magana da ƙungiyar ku game da abin da bukatunku zai iya zama, kuma ku tambaye su irin tallafin da ake samu a yankinku. Yawancin asibitoci suna samun dama ga ma'aikacin zamantakewa, mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali ko sabis na ba da shawara wanda zai iya zama babban tallafi.

Hakanan zaka iya ba mu a Lymphoma Australia kira. Za mu iya ba da bayani game da tallafi daban-daban da ake da su, da kuma bayanan zamani akan nau'in lymphoma/CLL da zaɓuɓɓukan magani. 

Idan ku iyaye ne masu yara ko matasa kuma ku ko suna da ciwon daji, CANTEEN yana ba da tallafi a gare ku da yaranku. 

Amma, muna kuma ba da shawarar ku tuntuɓar dangi da abokai don sanar da su abin da bukatunku suke, kuma kuna iya buƙatar taimako a nan gaba. Sau da yawa mutane suna so su taimaka, amma ba su san abin da kuke buƙata ba, don haka kasancewa gaskiya tun farko yana taimaka wa kowa.

Akwai babbar manhaja da za ku iya zazzagewa akan wayarku, ko shiga intanet mai suna “Gather my crew” wanda har ma yana taimakawa wajen daidaita ƙarin tallafi. Mun haɗa hanyoyin haɗin kai zuwa duka CANTEEN da Taro gidajen yanar gizon ma'aikatana a kasan wannan shafin a ƙarƙashin sashin "Sauran albarkatun a gare ku".

Ana iya samun ƙarin bayani kan shawarwari masu amfani yayin rayuwa tare da lymphoma da samun magani a shafukan yanar gizon mu na ƙasa.

Adadin Haihuwa

Jiyya ga lymphoma na iya rage yawan haihuwa (ikon yin jarirai). Wasu daga cikin waɗannan jiyya na iya haɗawa da chemotherapy, wasu ƙwayoyin rigakafi na monoclonal da ake kira "masu hanawa na rigakafi" da radiotherapy zuwa ƙashin ƙugu. 

Matsalolin haihuwa da waɗannan jiyya ke haifar sun haɗa da:

  • Farkon menopause (canjin rayuwa)
  • Rashin isashen ovarian (ba kawai menopause ba amma yana canzawa zuwa inganci ko adadin ƙwai da kuke da shi)
  • Rage adadin maniyyi ko ingancin maniyyi.

Ya kamata likitanku ya yi magana da ku game da abin da zai iya shafar maganin ku akan haihuwa, da kuma waɗanne zaɓuɓɓukan da ake da su don taimakawa kare shi. Kila kiyaye haihuwa zai yiwu tare da wasu magunguna ko ta hanyar daskarewar kwai (kwai), maniyyi, kwai ko nama. 

Idan likitanku bai yi wannan tattaunawa tare da ku ba, kuma kuna shirin haihuwa a nan gaba (ko kuma idan yaronku yana fara magani) ku tambaye su irin zaɓuɓɓukan da ake da su. Ya kamata wannan tattaunawar ta faru kafin ku ko yaron ku fara magani.

Idan kun kasance ƙasa da shekaru 30 za ku iya samun tallafi daga gidauniyar Sony waɗanda ke ba da sabis ɗin adana haihuwa kyauta a faɗin Ostiraliya. Za a iya tuntuɓar su ta 02 9383 6230 ko a gidan yanar gizon su https://www.sonyfoundation.org/youcanfertility.

Don ƙarin bayani kan adana haihuwa, kalli bidiyon da ke ƙasa tare da ƙwararriyar haihuwa, A/Prof Kate Stern.

Don ƙarin bayani duba
Haihuwa

Kuna buƙatar ganin likitan hakori?

Wataƙila ba za ku sami aikin haƙori ba yayin jiyya saboda ƙara haɗarin kamuwa da cuta da zubar jini. Idan sau da yawa kuna samun matsala tare da haƙoranku ko kuna tunanin kuna iya buƙatar cikawa ko wani aikin da aka yi, yi magana da likitan ku na jini ko likitan oncologist game da mafi kyawun lokacin yin hakan. Idan akwai lokaci, suna iya ba da shawarar yin wannan kafin fara magani.

Idan kana da allogeneic stem cell dashi za a ba da shawarar a duba haƙoran ka kafin babban adadin chemotherapy da kuma dashen cell.

Yaya aka yanke shawarar jinyar ku?

Likitan ku zai duba duk gwajin ku kuma ya duba sakamakon kafin ya yanke shawara akan mafi kyawun zaɓuɓɓukan magani a gare ku. Baya ga sakamakonku, likitanku zai kuma yi la'akari da waɗannan, yayin yanke shawara game da jiyya:

  • lafiyar ku gaba ɗaya
  • duk wani yanayin kiwon lafiya na baya ko na yanzu mara alaƙa da lymphoma ko CLL
  • wane irin nau'in lymphoma kuke da shi
  • yadda sauri lymphoma ke girma - matakin ku da darajar lymphoma ko CLL
  • duk wata alama da kuke fuskanta
  • shekarun ku kuma
  • duk wani zaɓi na sirri da kuke da shi gami da imani na ruhaniya da na al'ada. Idan ba a tattauna waɗannan ba tukuna, sanar da likitan ku game da duk wani zaɓin da kuke da shi.

Wasu likitoci na iya gabatar da bayanin ku ga ƙungiyar da'a daban-daban (MDT). MDTs sun ƙunshi ƙwararrun kiwon lafiya daban-daban da suka haɗa da likitoci, ma'aikatan jinya, likitan motsa jiki, masu aikin kwantar da hankali, likitocin magunguna, masu ilimin halin ɗan adam da sauran su. Ta hanyar gabatar da shari'ar ku a taron MDT, likitan ku na iya tabbatar da cewa an cika kowane bangare na bukatun lafiyar ku. 

Ana kiran tsarin ku na jiyya sau da yawa "ka'idar magani" ko "tsarin jiyya". Yawancin ka'idojin jiyya na lymphoma ko CLL an tsara su a cikin hawan keke. Wannan yana nufin za ku sami zagaye na magani, sannan hutu sannan kuma ƙarin magani. Yawan hawan keken da kuke da shi a cikin ka'idar jiyya za su dogara da nau'in nau'in ku, gabaɗayan lafiyar ku, yadda jikin ku ke amsa jiyya, da manufar maganin ku.

Tsarin ku na iya haɗawa da magunguna kamar chemotherapy, ƙwayoyin rigakafi na monoclonal ko maganin da aka yi niyya, amma kuma yana iya haɗawa da tiyata ko aikin rediyo. Hakanan kuna iya samun wasu jiyya masu goyan baya don taimaka muku kiyayewa da sarrafa duk wani lahani da kuke samu daga jiyya.

Ba za ku sami kowane nau'in magani ba - yi magana da likitan ku game da abin da shirin ku zai kasance.

An kwatanta bayyani na kowane magani a ƙasan wannan shafin. Kawai danna kan jigon jiyya da kake son ƙarin koyo akai. 

Yana da cikakkiyar haƙƙin ku don samun ra'ayi na biyu a kowane lokaci a duk hanyar ku. Kada ku damu da ɓata ma likitan ku na asali, samun ra'ayi na biyu abu ne na kowa, kuma yana ba ku damar sanin zaɓuɓɓuka daban-daban waɗanda za su iya samuwa, ko kuma tabbatar da cewa an riga an ba ku mafi kyau.

Idan kuna son ra'ayi na biyu zaku iya tambayar likitan ku na jini ko likitan dabbobi don ba ku shawara ga wani. Yawancin ƙwararrun likitocin da ke da kwarin gwiwa kan tsarin jiyya da suka ba ku, ba za su sami matsala saita wannan ba.

Duk da haka, idan ba ku jin za ku iya magana da likitan ku na jini ko likitan dabbobi, ko kuma idan sun ƙi aike muku da bayanin, ku yi magana da GP ɗin ku. GP naka zai iya aika masiƙa zuwa wani ƙwararren, kuma yakamata ya sami damar yin amfani da bayananka don aika wa sabon likita.

Neman ra'ayi na biyu ba koyaushe yana nufin canza likitoci ba. Kuna iya ganin wani likita wanda ya tabbatar da cewa kuna samun bayanan da suka dace kuma kuna kan hanya madaidaiciya tare da likitan ku na yanzu. Amma idan kun zaɓi zama tare da sabon likita wanda kuma shine haƙƙin ku.

Kafin ka fara maganin lymphoma ko CLL, ƙwararrun likitan ku ko ma'aikacin jinya za su zauna tare da ku kuma su gaya muku duk abin da kuke buƙatar sani. Akwai bayanai da yawa da ya kamata a ɗauka a wannan lokacin, don haka yana da kyau a ɗauki alƙalami da takarda don rubuta kowane mahimman bayanai. Har ila yau, sau da yawa za su ba ku bayanan da aka rubuta kamar takaddun shaida ko ƙasidu da za ku iya ɗauka zuwa gida.

Hakanan zaka iya zazzage wasu manyan albarkatu akan shafin yanar gizonmu na Tallafin ku. Danna nan don ganin abin da muke da shi.

Ilimin haƙuri kafin fara maganin lymphoma
Kafin ka fara jiyya ƙwararren ma'aikacin jinya ko likita zai yi magana da kai game da duk mahimman abubuwan da kake buƙatar sani
 

 

Idan kun fi son koyo ta wata hanya dabam, ko kun fi son yin magana ko karanta cikin Ingilishi, bari likitan ku ko ma'aikacin jinya su san hanya mafi kyau da zaku iya koyo. Wasu wurare na iya ba ku gajerun bidiyoyi don kallo, ko hotuna waɗanda ke sauƙaƙa fahimtar bayanin. Idan kun fi so, kuna iya tambayar likitan ku ko ma'aikacin jinya idan yana da kyau ku yi rikodin tattaunawar akan wayar ku don saurare daga baya.

Idan Ingilishi ba yaren farko ba ne, kuma kuna son samun bayanin a cikin yaren da kuka fi sani da shi, neme su su shirya mai fassara don taimaka muku fassara bayanan. Yana da kyau a shirya wannan kafin lokaci lokacin da za ku iya. Idan akwai lokaci, zaku iya kiran asibitinku ko asibiti kafin alƙawarin ku. Ka umarce su su ba da izinin yin fassarar alƙawari da zaman jiyya na farko.

Bayan an ba ku duka bayanan kuma kun sami amsoshin tambayoyinku, kuna buƙatar yanke shawara game da ko za ku sami magani ko a'a. Wannan shine zabi.

Likitanku da sauran membobin ƙungiyar kula da lafiyar ku na iya ba da bayani kan abin da suka yi imani shine mafi kyawun zaɓi a gare ku, amma zaɓin farawa, ko ci gaba da jiyya koyaushe naku ne don yin. 

Idan kun zaɓi samun magani, kuna buƙatar sanya hannu kan takardar yarda, wacce hanya ce ta hukuma ta ba ƙungiyar kiwon lafiya izinin ba ku maganin. Kuna buƙatar yarda da kowane nau'in magani daban daban, kamar chemotherapy, tiyata, ƙarin jini ko radiation.

Hakanan zaka iya janye yarda kuma ka zaɓi kar ka ci gaba da jiyya a kowane lokaci idan ba ka ƙara yarda cewa shine mafi kyawun zaɓi a gare ku ba. Duk da haka, ya kamata ku yi magana da ƙungiyar kula da lafiyar ku game da haɗarin dakatar da jiyya, da kuma irin tallafin da ke samuwa a gare ku idan kun dakatar da magani mai aiki.

Don yarda da magani kuna buƙatar bayyana cewa kun fahimta kuma kun yarda da kasada da fa'idodin maganin da aka gabatar. Ba za ku iya samun magani ba sai ku, iyayenku (idan kuna ƙasa da shekara 18) ko wani mai kula da hukuma ya sanya hannu kan takardar yarda.

Idan Ingilishi ba yaren farko ba ne kuma kuna son samun mai fassara ya halarta don bayyana haɗari da fa'idodin jiyya a gare ku kafin ku sanya hannu kan amincewa, tabbatar da sanar da ƙungiyar kula da lafiya cewa kuna buƙatar mai fassara. Idan zai yiwu, yana da kyau a sa wani ya buga asibiti ko asibiti kafin alƙawarin ku don sanar da su don tsara fassarar.

Nau'in magani

Akwai nau'ikan lymphoma daban-daban da CLL, don haka kada ka yi mamakin idan maganin da kake samu ya bambanta da wani mai lymphoma. Ko da kuna da nau'in nau'in lymphoma iri ɗaya, maye gurbin kwayoyin halitta zai iya bambanta tsakanin mutane kuma yana tasiri abin da magani zai iya yi muku mafi kyau.

A ƙasa mun ba da bayanin kowane nau'in magani. Don karanta game da nau'ikan jiyya daban-daban, danna kan taken da ke ƙasa.

Idan kana da lymphoma ko CLL mai girma a hankali, ƙila ba za ka buƙaci magani ba. Madadin haka, likitan ku na iya zaɓar agogon agogo da tsarin jira.

Kalmar kallo da jira na iya zama ɗan ɓata ko da yake. Ya fi dacewa a faɗi "sa idanu mai aiki", saboda likitan ku zai sa ido sosai a wannan lokacin. Za ku ga likita akai-akai, kuma a yi gwajin jini da sauran gwaje-gwaje don tabbatar da cewa kun kasance cikin koshin lafiya, kuma cutar ku ba ta daɗa muni. Koyaya, idan cutar ku ta yi muni, zaku iya fara magani.

Yaushe Watch & Jira shine mafi kyawun zaɓi?

Kallo da jira na iya zama mafi kyawun zaɓi a gare ku idan ba ku da alamomi da yawa, ko abubuwan haɗari waɗanda ke buƙatar magani na gaggawa. 

Yana iya zama da wahala sanin kuna da nau'in ciwon daji, amma ba ku yin wani abu don kawar da shi. Wasu marasa lafiya ma suna kiran wannan lokacin "kallon da damuwa", saboda yana iya zama rashin jin daɗi rashin yin wani abu don yaƙar shi. Amma, kallo da jira babbar hanya ce ta farawa. Yana nufin lymphoma yana girma da sannu a hankali don haifar muku da wata cuta, kuma tsarin garkuwar jikin ku yana yaƙi, kuma yana aiki mai kyau yana kiyaye lymphoma ɗin ku. Don haka a gaskiya, kun riga kun yi abubuwa da yawa don yaƙar cutar kansa, kuma kuna yin kyakkyawan aiki a kai. Idan tsarin garkuwar jikin ku yana kiyaye shi, ba za ku buƙaci ƙarin taimako ba a wannan lokacin. 

Me yasa ba a buƙatar magani?

Ƙarin magani wanda zai iya sa ku ji rashin lafiya ko kuma haifar da lahani na dogon lokaci, ba zai taimaka ba a wannan lokacin. Bincike ya nuna babu wani fa'ida ga fara magani da wuri, idan kuna da ƙwayar lymphoma ko CLL mai saurin girma kuma babu alamun damuwa. Irin wannan ciwon daji ba zai amsa da kyau ga zaɓuɓɓukan magani na yanzu ba. Ba za a inganta lafiyar ku ba, kuma ba za ku daɗe ba ta hanyar fara magani a baya. Idan lymphoma ko CLL ya fara girma sosai, ko kuma kun fara samun alamun cututtuka daga cutar ku, za ku iya fara magani.

Yawancin marasa lafiya na iya buƙatar samun magani mai aiki kamar waɗanda aka jera a ƙasa wannan shafin a wani lokaci ko da yake. Bayan an sha magani, za ku iya sake ci gaba da kallo da jira. Duk da haka, wasu marasa lafiya da ke da ƙananan ƙwayoyin lymphoma ba sa buƙatar magani.

Yaushe Watch & Jira ba shine mafi kyawun zaɓi ba?

Duba ku jira ya dace kawai idan kuna da jinkirin girma lymphoma ko CLL, kuma ba ku da alamun damuwa. Likitan ku na iya zaɓar ya ba ku magani mai ƙarfi idan kun sami alamun alamun masu zuwa: 

  • Alamomin B - wadanda suka hada da zufan dare, zazzabi mai ci da kuma asarar nauyi mara niyya
  • Matsaloli tare da adadin jinin ku
  • Lalacewar gabbai ko kasusuwa saboda ƙwayar lymphoma

Alamun B a cikin lymphoma na Hodgkin na iya nuna rashin lafiya

Ta yaya Likitan zai kiyaye ni yayin da nake Watch & Jira?

Likitan ku zai so ya gan ku akai-akai don sa ido kan ci gaban ku. Wataƙila za ku iya ganin su kowane watanni 3-6, amma za su sanar da ku idan yana buƙatar fiye ko ƙasa da wannan. 

Za su nemi ku yi gwaje-gwaje da bincike don tabbatar da cewa lymphoma ko CLL ba sa girma. Wasu daga cikin waɗannan gwaje-gwajen na iya haɗawa da: 

  • gwajin jini don duba lafiyar ku gaba ɗaya
  • jarrabawar jiki don bincika idan kuna da kumburin ƙwayar lymph ko alamun ci gaba
  • muhimman alamun da suka haɗa da hawan jini, zafin jiki, da bugun zuciya 
  • tarihin lafiya - likitan ku zai yi tambaya game da yadda kuke ji, da kuma idan kuna da wasu sabbin alamu ko daɗaɗawa
  • CT ko PET scan don nuna abin da ke faruwa a cikin jikin ku.

Idan kuna da wata damuwa tsakanin alƙawuranku, da fatan za a tuntuɓi ƙungiyar likitan ku a asibiti ko asibiti don tattauna waɗannan. Kar a jira har sai alƙawari na gaba saboda wasu damuwa na iya buƙatar a magance su da wuri.

Yaushe zan tuntubi likitana?

Yana da mahimmanci a tuna cewa kallon jira hanya ce ta al'ada don gudanar da ƙwayoyin lymphoma marasa ƙarfi da CLL. Koyaya, idan ka ga tsarin 'kallon da jira' yana da ban tsoro, da fatan za a yi magana da ƙungiyar likitan ku game da shi. Za su iya bayyana dalilin da yasa suke tunanin wannan shine mafi kyawun zaɓi a gare ku, kuma su ba da kowane ƙarin tallafi da kuke buƙata.

Idan kuna da wata damuwa tsakanin alƙawuran ku, ko kuna fuskantar sabbin alamu ko mafi muni, tuntuɓi ƙungiyar likitan ku a asibiti. Kada ku jira har sai alƙawari na gaba, saboda wasu damuwa ko alamun da kuke da su na iya buƙatar kulawa da wuri.

Idan kun sami alamun B, tuntuɓi ƙungiyar masu jinyar ku, kar ku jira alƙawarinku na gaba.

Radiotherapy don lymphoma

Ana iya amfani da rediyo don magance lymphoma, ko inganta alamun ku

Radiotherapy yana amfani da x-ray mai ƙarfi (radiation), don kashe ƙwayoyin cutar kansa. Ana iya amfani da shi azaman magani da kansa, ko tare da wasu jiyya kamar chemotherapy.

Akwai dalilai daban-daban da likitan ku na iya ba da shawarar maganin radiation a gare ku. Ana iya amfani da shi don magance kuma watakila warkar da wasu ƙwayoyin lymphomas na farko, ko don inganta bayyanar cututtuka. Wasu bayyanar cututtuka irin su ciwo ko rauni na iya faruwa idan ƙwayar lymphoma ta zama babba, ko kuma tana matsa lamba akan jijiyoyi ko kashin baya. A wannan yanayin, ana ba da radiation don rage ƙwayar ƙwayar cuta da kuma rage matsa lamba. Duk da haka, ba a yi nufin amfani da shi azaman magani ba. 

Ta yaya radiotherapy ke aiki?

Hoton X-ray yana haifar da lalacewa ga DNA ta tantanin halitta (kayan kwayoyin halitta na tantanin halitta) wanda ya sa ba zai yiwu ga lymphoma ya gyara kansa ba. Wannan yana sa tantanin halitta ya mutu. Yawancin lokaci yana ɗaukar ƴan kwanaki ko ma makonni bayan an fara maganin radiation don sel su mutu. Wannan tasirin na iya ɗaukar watanni da yawa ko da yake, don haka ko da watanni bayan kun gama jiyya, ana iya lalata ƙwayoyin lymphoma masu cutar kansa.

Abin takaici, radiation ba zai iya bambanta tsakanin sel masu ciwon daji da marasa ciwon daji ba. Don haka, zaku iya samun sakamako masu illa waɗanda ke shafar fata da gabobin ku kusa da yankin da kuke yin maganin radiation. Yawancin fasahohin radiation a kwanakin nan suna ƙara yin daidai da nufin cutar kansa, duk da haka yayin da hasken X-ray yana buƙatar wucewa ta cikin fata da sauran nama don isa ga lymphoma, duk waɗannan wuraren za a iya shafa.

Likitan oncologist ɗin ku (kwararren likita wanda ke aiki tare da radiation) ko ma'aikacin jinya za su iya yin magana da ku game da irin illar da za ku iya samu, dangane da wurin da ciwon ku ke ciki. Hakanan za su iya ba ku shawara kan wasu samfuran fata masu kyau don sarrafa duk wani haushin fata da kuka samu.

Nau'in maganin rediyo

Akwai nau'ikan rediyo daban-daban, kuma abin da kuke da shi na iya dogara ne akan inda a cikin jikin ku lymphoma yake, wurin da kuke jinya, da kuma dalilin da yasa kuke samun maganin radiation. An jera wasu nau'ikan maganin radiation a ƙasa.

Tsarin Radiyo mai ƙarfi (IMRT)

IMRT yana ba da damar allurai daban-daban na maganin rediyo don a ba da sassa daban-daban na yankin da ake jiyya. Yana iya rage lahani da suka haɗa da latti. Ana amfani da IMRT sau da yawa don magance ciwon daji wanda ke kusa da gabobin jiki da sifofi masu mahimmanci.

Radiyon da aka haɗa da filin (IFRT)

IFRT tana kula da yankin kumburin lymph gaba ɗaya, kamar ƙwayoyin lymph a wuyan ku ko makwancin ku.

Radiyon radiyon da ke da hannu (INRT)

INRT tana maganin nodes na lymph da abin ya shafa kawai da ƙaramin gefe a kusa.

Jimlar illolin jiki (TBI)

TBI na amfani da makamashi mai ƙarfi na rediyo zuwa ga dukkan jikin ku. Ana iya amfani da shi azaman wani ɓangare na maganin ku kafin allogeneic (mai ba da gudummawa) dasawa tantanin halitta don lalata kasusuwan kasusuwa. Ana yin wannan ne don samar da sarari ga sabbin sel masu tushe. Saboda yana lalata kasusuwan kasusuwan ka, TBI kuma na iya shafar tsarin garkuwar jikinka wanda zai sa ka kara fuskantar hadarin kamuwa da cuta.

Jimlar fatar lantarki rediyon jiyya

Wannan fasaha ce ta musamman don lymphoma na fata (cutaneous lymphomas). Yana amfani da electrons don kula da fatar jikinka gaba ɗaya.

Maganin Proton Beam (PBT)

PBT yana amfani da protons maimakon X-ray. Proton yana amfani da ingantaccen caja mai ƙarfi, barbashi mai ƙarfi don lalata ƙwayoyin cutar kansa. Hasken radiation daga PBT na iya kaiwa ga sel daidai, don haka yana taimakawa wajen kare lafiyayyen kyallen takarda a kusa da ƙari.

Abin da za ku yi tsammani

Yawancin lokaci ana yin aikin rediyo a cikin asibitocin kula da cutar kansa. Za ku sami taron tsarawa na farko, inda mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali zai iya ɗaukar hotuna, CT scans, kuma yayi aiki daidai yadda ake tsara na'urar radiation don kai hari ga lymphoma.

Hakanan zaka sami wani kwararre mai suna Dosimetrist, wanda ke tsara ainihin adadin radiation da kake samu tare da kowane magani.

Radiation tattoos

Karamin juzu'i mai kallon tattoo tattooMasu kwantar da hankali na radiation za su ba ku ƙananan allura / s waɗanda ke yin ƙananan ƙugiya kamar jarfa a kan fata. Anyi wannan ne don tabbatar da cewa sun jera ku a cikin injin daidai kowace rana don haka radiation koyaushe ya isa ga lymphoma ba sauran sassan jikin ku ba. Waɗannan ƙananan jarfa suna dawwama, kuma wasu suna kallon su a matsayin tunatarwa ga abin da suka ci nasara. Wasu na iya so su ƙara musu don su zama wani abu na musamman.

Koyaya, ba kowa bane ke son tunatarwa. Wasu shagunan tattoo suna ba da cire tattoo kyauta ga waɗanda suka yi su don dalilai na likita. Kawai buga waya ko shiga cikin dakin tattoo na gida kuma tambaya.

Duk abin da kuka zaɓa don yin da jarfa - kada ku canza har sai kun yi magana da likitan ku game da lokacin da ya fi dacewa don ƙarawa, ko cire su zai kasance.

Sau nawa zan samu maganin radiation??

Yawan adadin radiation yana raba zuwa jiyya da yawa. A al'ada za ku shiga sashen radiation a kullum (Litinin zuwa Juma'a) na tsawon makonni 2 zuwa 4. Anyi wannan ne saboda yana ba da damar lafiyar ƙwayoyin jikin ku lokaci don murmurewa tsakanin jiyya. Hakanan yana ba da damar ƙarin ƙwayoyin cutar kansa su lalace.

Kowane zama yawanci yana ɗaukar mintuna 10-20. Maganin kanta yana ɗaukar mintuna 2 ko 3 kawai. Sauran lokacin yana tabbatar da cewa kuna cikin matsayi mai kyau kuma an daidaita katako na X-ray daidai. Na'urar tana hayaniya, amma ba za ku ji komai ba yayin jiyya.

Wane kashi na radiation zan samu?

Ana auna jimlar adadin maganin rediyo a cikin naúrar da ake kira Grey (Gy). An raba Grey zuwa jiyya daban-daban da ake kira 'ƙasassun'.

Jimlar Grey ɗin ku da yadda aka fitar da ɓangarorin za su dogara ne da nau'in nau'in ku, wuri da girman ƙwayar ku. Masanin ilimin likitan ku na radiation zai iya yin magana da ku game da adadin da suka rubuta muku.

Illolin maganin radiation

Canje-canje ga fata da matsananciyar gajiyar da ba a inganta tare da hutawa (gajiya) illoli ne na yau da kullun ga mutane da yawa masu maganin radiation. Sauran lahani na iya dogara da inda a cikin jikin ku radiation ke nufi. 

Illolin maganin radiation yakan haɗa da halayen fata akan sashin jikin ku da ke da maganin. Gajiya kuma cuta ce ta gama gari ga duk wanda ke da magani. Amma akwai wasu illolin da ke da ma'adanin da suka dogara da wurin da ake jiyya - ko kuma wane ɓangaren jikin ku ke da ƙwayar lymphoma da ake yi.

Halin fata

Halin fata na iya zama kamar mummunar ƙonewar rana kuma, ko da yake yana iya haifar da blister da "layin tan" na dindindin, ba ainihin kuna ba ne. Wani nau'i ne na dermatitis ko kumburin fata wanda ke faruwa ne kawai akan fatar da ke sama da wurin da ake jiyya. 

Halayen fata wani lokaci na iya ci gaba da yin muni na kusan makonni 2 bayan an gama jiyya, amma yakamata a inganta cikin wata guda da kammala jiyya.

Ƙungiyar ku ta radiation za ta iya yin magana da ku game da hanya mafi kyau don sarrafa waɗannan halayen fata da kuma waɗanne samfurori irin su kayan shafawa ko creams zasu yi muku aiki mafi kyau a gare ku. Koyaya, wasu abubuwan da zasu iya taimakawa sun haɗa da:

  • Sanye da tufafi marasa kyau
  • Yin amfani da lilin gado mai kyau
  • Foda mai laushi a cikin injin wanki - wasu an tsara su don fata mai laushi
  • Wanke fatar jikinka a hankali tare da madadin “sabulu mara kyau”, ko sabulu mai laushi 
  • Shan gajere, wanka mai dumi ko shawa
  • Gujewa samfuran barasa akan fata
  • A guji shafa fata
  • Ka sa fatar jikinka ta yi sanyi
  • Rufewa lokacin waje, kuma guje wa hasken rana a wurin da ake kula da ku idan ya yiwu. Sanya hula da garkuwar rana lokacin waje
  • A guji wuraren wanka
gajiya

Gajiya ji ne na tsananin gajiya ko da bayan hutu. Wannan na iya haifar da ƙarin damuwa da jikinka ke ciki yayin jiyya, da ƙoƙarin yin sabbin ƙwayoyin lafiya, jiyya na yau da kullun, da damuwa na rayuwa tare da lymphoma da jiyya.

Gajiya na iya farawa nan da nan bayan an fara maganin radiation, kuma yana ɗaukar makonni da yawa bayan ya ƙare.

Wasu abubuwan da zasu iya taimaka muku sarrafa gajiyar ku na iya haɗawa da:

  • Shirya gaba idan akwai lokaci, ko kuma tambayi masoya su shirya abinci a gaba wanda kawai kuke buƙatar zafi. Abincin gina jiki mai yawa irin su jan nama, qwai da kayan lambu masu ganyaye na iya taimaka wa jikin ku yin sabbin ƙwayoyin lafiya.
  • Motsa jiki mai haske ya nuna don inganta matakan kuzari da gajiya, don haka ci gaba da aiki na iya taimakawa tare da rashin kuzari da barci.
  • Saurari jikin ku kuma ku huta lokacin da kuke buƙata
  • Bincika gajiyar ku, idan kun san yawanci ya fi muni a wani lokaci na rana, zaku iya tsara ayyuka a kusa da hakan
  • Ci gaba da yanayin barci na yau da kullun - koda kun gaji, gwada kwanciya da tashi a lokutan da kuka saba. Ƙarin hanyoyin kwantar da hankali na iya taimakawa ciki har da farfadowa na shakatawa, yoga, tunani, da tunani.
  • Guji damuwa a inda zai yiwu.

A wasu lokuta, gajiya na iya haifar da wasu dalilai kamar ƙarancin ƙididdiga na jini. Idan haka ne, ana iya ba ku ƙarin jini don inganta adadin jinin ku.

Yana da mahimmanci a sanar da likitan ku idan kuna fama da gajiya. 

Alamar gajiyawar Lymphoma da illar jiyya

Sauran illolin na iya haɗawa da:
  • Asarar gashi - amma ga yankin da ake jinya
  • Tashin zuciya
  • Zawo ko ciwon ciki
  • Kumburi - zuwa gabobin ku kusa da wurin da ake jiyya

Bidiyon da ke ƙasan wannan sashe nau'in jiyya yana ba da ƙarin bayani kan abin da za a yi tsammani tare da maganin radiation gami da illa.

An yi amfani da chemotherapy (chemo) don magance ciwon daji shekaru da yawa. Akwai nau'ikan magungunan chemo daban-daban kuma kuna iya samun nau'in chemotherapy fiye da ɗaya don bi da CLL ko lymphoma. Duk wani lahani da za ku samu zai dogara ne akan waɗanne magungunan chemotherapy kuke da su. 

Ta yaya chemo ke aiki?

Chemotherapy yana aiki ta hanyar kai hari kai tsaye ga sel waɗanda ke girma cikin sauri. Wannan shine dalilin da ya sa sau da yawa yana aiki da kyau ga m - ko sauri girma lymphomas. Sai dai kuma wannan mataki ne akan kwayoyin halitta masu saurin girma wanda zai iya haifar da illar da ba'a so ga wasu mutane, kamar su zubar gashi, ciwon baki da zafi (mucositis), tashin zuciya da gudawa.

Domin chemo na iya shafar kowane tantanin halitta mai saurin girma, kuma ba zai iya bambanta tsakanin sel lafiya da ƙwayoyin lymphoma masu cutar kansa ba - ana kiransa "maganin tsarin", ma'ana kowane tsarin jikin ku zai iya shafar tasirin sakamako ta hanyar chemo.

Chemotherapies daban-daban suna kai hari ga lymphoma a matakai daban-daban na girma. Wasu chemotherapy suna kai hari akan ƙwayoyin kansa waɗanda ke hutawa, wasu suna kai hari ga waɗanda suke sabon girma, wasu kuma suna kai hari ga ƙwayoyin lymphoma waɗanda suke da girma sosai. Ta hanyar ba da chemo's waɗanda ke aiki akan sel a matakai daban-daban, akwai yuwuwar kashe ƙarin ƙwayoyin lymphoma da samun sakamako mai kyau. Ta hanyar amfani da chemotherapies daban-daban, za mu iya rage yawan allurai kaɗan wanda kuma zai haifar da rashin lahani daga kowane magani, yayin da har yanzu yana samun sakamako mafi kyau.

Yaya ake ba da chemo?

Ana iya ba da chemo ta hanyoyi daban-daban, ya danganta da nau'in nau'in ku da halin da ake ciki. Wasu hanyoyin chemo na iya bayarwa sun haɗa da:

  • A cikin jijiya (IV) - ta hanyar ɗigon ruwa a cikin jijiyar ku (mafi yawanci).
  • Allunan na baka, capsules ko ruwa - dauka da baki.
  • Intrathecal - wanda likita ya ba ku tare da allura a baya, da kuma cikin ruwan da ke kewaye da kashin baya da kwakwalwa.
  • Subcutaneous – allura (allura) da aka yi a cikin nama mai kitse a ƙarƙashin fata. Yawancin lokaci ana ba da shi a cikin cikin ku (yankin tummy) amma kuma ana iya ba da shi cikin hannu ko ƙafarku.
  • Topical – wasu lymphomas na fata (cutaneous) ana iya bi da su tare da kirim na chemotherapy.
 
 

Menene sake zagayowar chemotherapy?

Ana ba da chemotherapy a cikin “cycles”, wanda ke nufin cewa za ku sami chemo ɗin ku sama da kwana ɗaya ko fiye, sannan ku huta har tsawon makonni biyu ko uku kafin samun ƙarin chemo. Anyi wannan ne saboda ƙwayoyinku masu lafiya suna buƙatar lokaci don murmurewa kafin ku sami ƙarin magani.

Ka tuna a sama mun ambata cewa chemo yana aiki ta hanyar kai hari ga sel masu girma da sauri. Wasu daga cikin sel masu girma da sauri kuma na iya haɗawa da lafiyayyen ƙwayoyin jinin ku. Wadannan zasu iya zama ƙasa lokacin da kake da chemo. 

Labari mai dadi shine sel masu lafiya suna murmurewa da sauri fiye da ƙwayoyin lymphoma. Don haka bayan kowane zagaye - ko sake zagayowar jiyya, za ku sami hutu yayin da jikin ku ke aiki don yin sabbin sel masu kyau. Da zarar waɗannan sel sun dawo zuwa matakin aminci, za ku sami sake zagayowar na gaba - yawanci wannan shine makonni biyu ko uku dangane da wace ƙa'idar da kuke da ita, idan sel ɗinku sun ɗauki tsayi don murmurewa, likitanku na iya ba da shawarar hutu mai tsayi. Hakanan suna iya ba da wasu jiyya masu goyan baya don taimaka wa kyawawan ƙwayoyin ku su murmure. Ana iya samun ƙarin bayani kan jiyya masu tallafi a ƙasan wannan shafin. 

Ƙarin bayani kan ka'idojin magani da illolinsu

Dangane da nau'in nau'in ku na lymphoma za ku iya zagayawa hudu, shida ko fiye. Lokacin da aka haɗa duk waɗannan zagayowar gaba ɗaya ana kiran su protocol ko tsarin tsarin ku. Idan kun san sunan ka'idar chemotherapy, zaku iya nemo ƙarin bayani, gami da illolin da ake tsammani akan sa anan.

Don ƙarin bayani kan cutar sankarau, danna maɓallin da ke ƙasan sashin nau'ikan jiyya don kallon ɗan gajeren bidiyo.

Monoclonal antibodies (MABs) an fara amfani da su don magance lymphoma a ƙarshen 1990's. Duk da haka, a cikin 'yan shekarun nan an sami ƙarin ƙwayoyin rigakafi na monoclonal da yawa. Za su iya yin aiki kai tsaye da lymphoma ɗin ku ko kuma jawo hankalin ƙwayoyin rigakafin ku zuwa ƙwayoyin lymphoma don kai farmaki da kashe shi. MABs suna da sauƙin ganewa saboda lokacin da kuke amfani da sunan gama gari (ba sunan alamar su ba), koyaushe suna ƙarewa da haruffa uku "mab". Misalan MABs da ake amfani da su don magance lymphoma sun haɗa da rituximab, obinutuzumab, pembrolizumab.

Wasu MABs, irin su rituximab da obinutuzumab ana amfani dasu tare da chemo na gefe don magance lymphoma. Amma kuma galibi ana amfani da su azaman a "maintenance" magani. Wannan shine lokacin da kuka gama jiyya na farko kuma kun sami amsa mai kyau. Sannan ku ci gaba da samun MAB kawai na kusan shekaru biyu. Wannan yana taimakawa wajen kiyaye lymphoma ɗinku cikin gafara na dogon lokaci.

Ta yaya kwayoyin rigakafin monoclonal ke aiki?

Magungunan rigakafi na monoclonal kawai suna aiki akan lymphoma idan suna da takamaiman sunadaran sunadaran ko wuraren bincike na rigakafi akan su. Ba dukkanin ƙwayoyin lymphoma ba ne za su sami waɗannan alamomi, kuma wasu na iya samun alama ɗaya kawai, yayin da wasu na iya samun ƙari. Misalan waɗannan sun haɗa da CD20, CD30 da PD-L1 ko PD-L2. Kwayoyin rigakafin Monoclonal na iya yaƙar kansa ta hanyoyi daban-daban:

Direct
MABs kai tsaye suna aiki ta hanyar haɗawa da ƙwayoyin lymphoma ɗin ku da kuma toshe sigina da ake buƙata don lymphoma don ci gaba da girma. Ta hanyar toshe waɗannan sigina, ƙwayoyin lymphoma ba sa samun saƙon girma kuma a maimakon haka su fara mutuwa.
Immune shiga 

MABs masu ɗaukar rigakafi suna aiki ta hanyar haɗa kansu zuwa ƙwayoyin lymphoma ɗin ku da kuma jawo wasu sel na tsarin garkuwar ku zuwa lymphoma. Wadannan sel na rigakafi zasu iya kai farmaki kan lymphoma kai tsaye.

Misalai na MABs kai tsaye da na rigakafi da ake amfani da su don magance lymphoma ko CLL sun haɗa da rituximab da kuma obinutuzumab.

Masu hana rigakafi-checkpoint inhibitors

Masu hana wuraren bincike na rigakafi sabon nau'in rigakafi ne na monoclonal wanda ke kaiwa tsarin garkuwar jikin ku kai tsaye.

 Wasu cututtuka, ciki har da wasu ƙwayoyin lymphoma suna daidaitawa don girma "maganin rigakafi" akan su. Wurin bincike na rigakafi hanya ce don sel ɗin ku don gane kansu a matsayin “kwayoyin kai” na yau da kullun. Wannan yana nufin tsarin garkuwar jikin ku yana ganin wurin bincike na rigakafi, kuma yana tunanin cewa lymphoma ce mai lafiya. Don haka tsarin garkuwar jikin ku ba zai kai hari ga lymphoma ba, a maimakon haka yana ba shi damar girma.

Misalai na masu hana shinge na rigakafi da ake amfani da su don magance lymphoma sun haɗa da pembrolizumab da kuma nivolumab.

Masu hana rigakafin rigakafi suna haɗe zuwa wurin bincike na rigakafi akan kwayar lymphoma ta yadda tsarin garkuwar jikin ku ba zai iya ganin wurin bincike ba. Wannan sai ya ba da damar tsarin rigakafi don gane lymphoma a matsayin ciwon daji, kuma ya fara yakar ta.

Kazalika kasancewar MAB, Immune Checkpoint Inhibitors suma nau'in rigakafi ne, saboda suna aiki ta hanyar niyya tsarin garkuwar jikin ku.

Wasu illolin da ba kasafai ake samu ba daga masu hana wuraren bincike na rigakafi na iya haifar da canje-canje na dindindin kamar matsalolin thyroid, nau'in ciwon sukari na 2 ko matsalolin haihuwa. Ana iya buƙatar sarrafa waɗannan tare da wasu magunguna ko tare da wani ƙwararren likita na daban. Yi magana da likitan ku game da menene haɗari tare da jiyya.

Masu hana cytokine

Masu hana Cytokine ɗaya ne daga cikin sabbin nau'ikan MAB da ake samu. A halin yanzu ana amfani da su kawai ga mutanen da ke da lymphomas na T-cell da ke shafar fata, wanda ake kira Mycosis Fungoides ko Sezary Syndrome. Tare da ƙarin bincike, za su iya zama samuwa ga wasu ƙananan ƙwayoyin lymphoma.
 
A halin yanzu kawai mai hana cytokine da aka yarda a Ostiraliya don magance lymphoma shine mogamulizumab.
 
Masu hana cytokine suna aiki ta hanyar toshe cytokines (nau'in furotin) wanda ke haifar da ƙwayoyin T-ka don motsawa zuwa fata. Ta hanyar haɗawa da sunadaran akan lymphoma T-cell, masu hana cytokine suna jan hankalin sauran ƙwayoyin rigakafi don su zo su kai farmaki ga kwayoyin cutar kansa.

Kazalika kasancewar MAB, Masu hana Cytokine suma nau'in rigakafi ne, saboda suna aiki ta hanyar niyya tsarin garkuwar jikin ku.

Wasu illolin da ba kasafai ba daga masu hana cytokine na iya haifar da canje-canje na dindindin kamar matsalolin thyroid, nau'in ciwon sukari na 2 ko matsalolin haihuwa. Ana iya buƙatar sarrafa waɗannan tare da wasu magunguna ko tare da wani ƙwararren likita na daban. Yi magana da likitan ku game da menene haɗari tare da jiyya.

Bispecific monoclonal antibodies

Bispecific monoclonal antibodies wani nau'i ne na musamman na MAB wanda ke ratayewa zuwa kwayar rigakafi da ake kira lymphocyte T-cell, kuma yana kai shi zuwa kwayar lymphoma. Har ila yau yana haɗawa da ƙwayar lymphoma, don ba da damar T-cell don kai hari kuma ya kashe lymphoma. 
 
Misali na bispecific monoclonal antibody shine blinatummab.
 

Haɗu

MABs masu haɗaka suna haɗe zuwa wani kwayoyin halitta kamar chemotherapy ko wasu magungunan da ke da guba ga ƙwayoyin lymphoma. Daga nan sai su dauki maganin chemotherapy ko guba zuwa kwayar lymphoma ta yadda zai iya kai hari ga kwayoyin lymphoma masu ciwon daji.
 
Brentuximab vedotin misali ne na MAB mai haɗin gwiwa. An haɗa brentuximab (wanda aka haɗa) zuwa maganin rigakafin ciwon daji da ake kira vedotin.

Ƙarin bayani

Idan kun san wane antibody monoclonal da chemo kuke da shi, zaku iya sami ƙarin bayani a kai a nan.
 

Side-sakamako na Monoclonal antibodies (MABs)

Abubuwan da za ku iya samu daga ƙwayoyin rigakafi na monoclonal za su dogara da irin nau'in MAB da kuke samu. Duk da haka akwai wasu lahani na gaba tare da duk MABs ciki har da:

  • Zazzabi, sanyi ko rawar jiki (damuwa)
  • Ciwon tsoka da ciwo
  • cutar gudawa
  • Rage kan fata
  • Tashin zuciya da amai
  • Pressureananan jini (hypotension)
  • Alamu masu kama da mura.
 
Likitan ku ko ma'aikacin jinya za su sanar da ku ƙarin illolin da za ku iya samu da lokacin da za ku kai rahoto ga likitan ku.

Immunotherapy kalma ce da ake amfani da ita don jiyya waɗanda ke kaiwa tsarin garkuwar jikin ku maimakon lymphoma. Suna yin wannan don canza wani abu game da yadda tsarin garkuwar jikin ku ya gane da kuma yakar lymphoma.

Ana iya ɗaukar nau'ikan jiyya daban-daban na immunotherapy. Wasu MABs da ake kira Immune Checkpoint Inhibitors ko Cytokine Inhibitors nau'in immunotherapy ne. Amma sauran jiyya kamar wasu hanyoyin kwantar da hankali ko CAR T-cell far suma nau'ikan immunotherapy ne. 

 

Wasu ƙwayoyin lymphoma suna girma tare da takamaiman alama akan tantanin halitta waɗanda ƙwayoyinku masu lafiya ba su da su. Magungunan da aka yi niyya sune magunguna waɗanda kawai ke gane takamaiman alamar, don haka zai iya bambanta tsakanin lymphoma da ƙwayoyin lafiya. 

Magungunan da aka yi niyya sannan suna haɗawa da alamar akan kwayar lymphoma kuma su dakatar da shi daga samun kowane sigina don girma da yadawa. Wannan yana haifar da lymphoma ba zai iya samun abubuwan gina jiki da makamashin da yake bukata don girma ba, wanda ya haifar da kwayar lymphoma ta mutu. 

Ta hanyar haɗawa kawai ga alamomi akan ƙwayoyin lymphoma, maganin da aka yi niyya zai iya guje wa lalata ƙwayoyinku masu lafiya. Wannan yana haifar da ƙarancin illa fiye da tsarin jiyya kamar chemo, wanda ba zai iya bambanta tsakanin lymphoma da ƙwayoyin lafiya ba. 

Illolin maganin da aka yi niyya

Har yanzu kuna iya samun illa daga maganin da aka yi niyya ko da yake. Wasu na iya zama kama da lahani na sauran maganin cutar kansa, amma ana sarrafa su daban. Tabbatar kun yi magana da likita ko ƙwararrun ma'aikacin jinya game da illolin da ya kamata ku duba, da abin da ya kamata ku yi idan kun same su.  

Sakamakon gama-gari na maganin da aka yi niyya na iya haɗawa da:

  • zawo
  • ciwon jiki da zafi
  • zub da jini da rauni
  • kamuwa da cuta
  • gajiya
 

Ana ɗaukar maganin baka don maganin lymphoma ko CLL ta baki azaman kwamfutar hannu ko capsule.

Yawancin hanyoyin kwantar da hankali, wasu chemotherapies da immunotherapies ana ɗaukar su ta baki azaman kwamfutar hannu ko capsule. Maganin rigakafin ciwon daji da ake sha da baki kuma ana kiransu da “maganin baka”. Yana da mahimmanci a san idan maganin baka magani ne da aka yi niyya ko chemotherapy. Idan ba ku da tabbas ku tambayi likitan ku ko ma'aikacin jinya. 

Illolin da kuke buƙatar dubawa, da kuma yadda kuke sarrafa su zai bambanta dangane da irin nau'in maganin baka da kuke sha.

Wasu hanyoyin kwantar da hankali na baki da ake amfani da su don magance lymphoma an jera su a ƙasa.

Magungunan baka - Chemotherapy
 

Sunan magani

Mafi yawan illa-lalata

Chlorambucil

Bloodarancin jini 

kamuwa da cuta 

Tashin zuciya & amai 

cutar gudawa  

HarshenKabarin

Bloodarancin jini 

kamuwa da cuta 

Tashin zuciya & amai 

Rashin ci

Etoposide

Tashin zuciya & amai 

Rashin ci 

cutar gudawa 

gajiya

Maganin baka - Niyya da Immunotherapy

Sunan magani

An yi niyya ko immunotherapy

Subtypes na Lymphoma / CLL da ake amfani dashi

Babban illa-lalata

Akalabrutinib

Wanda aka yi niyya (Inhibitor BTK)

CLL & SLL

MCLs

ciwon kai 

cutar gudawa 

Amfanin nauyi

Zanubrutinib

Wanda aka yi niyya (Inhibitor BTK)

MCLs 

WM

CLL & SLL

Bloodarancin jini 

Rash 

cutar gudawa

Ibrutinib

Wanda aka yi niyya (Inhibitor BTK)

CLL & SLL

MCLs

 

Matsalar bugun zuciya  

Matsalar cutar  

Cutar hawan jini

Idelalisib

Wanda aka Nufi (Mai hana Pl3K)

CLL & SLL

FL

cutar gudawa

Matsalar hawan

Matsalolin huhu Kamuwa

Lenalidomide

immunotherapy

Ana amfani dashi a wasu NHLs

Cikakken fata

Tashin zuciya

cutar gudawa

    

Hakanan

Wanda aka yi niyya (Inhibitor BCL2)

CLL & SLL

Tashin zuciya 

cutar gudawa

Matsalar cutar

kamuwa da cuta

Vorinostat

Wanda aka Nufi (Inhibitor HDAC)

CTCL

Rashin ci  

Dry bakinka 

Asarar gashi

Cututtuka

    
Menene kwayar tantanin halitta?
Kashiba
Kwayoyin jini, gami da jajayen sel, farin jini da platelets ana yin su a cikin mafi taushi, soso na tsakiyar kasusuwan ka.

Don fahimtar dashen tantanin halitta ko kasusuwan kasusuwa, kuna buƙatar fahimtar menene sel mai tushe.

Kwayoyin karawa kwayoyin jini ne da ba su balaga ba wadanda ke tasowa a cikin kasusuwan kasusuwa. Suna da na musamman saboda suna da ikon haɓaka zuwa cikin kowane kwayar jinin jikinka ke buƙata, gami da:

  • jajayen ƙwayoyin jini - waɗanda ke ɗaukar iskar oxygen a jikinka
  • kowane farin jinin ku wanda ya haɗa da lymphocytes da neutrophils waɗanda ke kare ku daga cututtuka da kamuwa da cuta
  • platelets – wanda ke taimaka wa jininka ya toshe idan ka yi karo ko ka raunata kanka, don kada ka zubar da jini ko kumbura da yawa.

Jikinmu yana yin biliyoyin sababbin ƙwayoyin sel a kowace rana domin ba a halicci ƙwayoyin jininmu su rayu har abada ba. Don haka kowace rana, jikinmu yana aiki tuƙuru don kiyaye ƙwayoyin jininmu a daidai adadin. 

Menene dashen kwayar halitta ko kasusuwa?

Dashen kwayar halitta hanya ce da za a iya amfani da ita don magance lymphoma, ko don kiyaye ku cikin gafara na tsawon lokaci idan akwai babban damar lymphoma ɗinku zai sake dawowa (dawo). Likitanka na iya ba da shawarar dashen kwayar halitta a gare ku lokacin da lymphoma ya sake dawowa.

Tsarin dashen kwayar halitta hanya ce mai rikitarwa kuma mai cin zarafi wacce ke faruwa a matakai. An fara shirya marasa lafiyar da ake dashen ƙwayar sel tare da chemotherapy kadai ko a hade tare da aikin rediyo. Ana ba da maganin chemotherapy da aka yi amfani da shi wajen dashen sel a mafi girma fiye da yadda aka saba. Zaɓin maganin chemotherapy da aka bayar a wannan mataki ya dogara da nau'i da niyyar dasawa. Akwai wurare uku waɗanda za a iya tattara sel masu tushe don dasawa daga:

  1. Kwayoyin kasusuwa: Ana tattara ƙwayoyin sel kai tsaye daga bargon kashi kuma ana kiran su a 'Tsarin kasusuwa' (BMT).

  2. Kwayoyin sassa na gefe: Ana tattara ƙwayoyin sel daga jini na gefe kuma ana kiran wannan a 'Tsarin kwayar halitta na jini' (PBSCT). Wannan shine mafi yawan tushen tushen sel da ake amfani da su don dasawa.

  3. Jinin igiya: Ana tattara sel masu tushe daga igiyar cibiya bayan haihuwar jariri. Ana kiran wannan a 'dashen jini na igiya', inda waɗannan ba su da yawa fiye da na gefe ko na kasusuwa.

 

Ƙarin bayani akan Tushen Kwayoyin Halitta

Don ƙarin bayani game da dashen kwayar halitta duba shafukan yanar gizon mu masu zuwa.

Tushen kwayoyin halitta – wani bayyani

Autologous stem cell transplants – yin amfani da sel mai tushe

Allogeneic stem cell transplants – yin amfani da sel mai tushe na wani (mai bayarwa).

CAR T-cell far sabon magani ne wanda ke amfani da haɓaka tsarin garkuwar jikin ku don yaƙar lymphoma. Ana samuwa ne kawai ga mutanen da ke da wasu nau'in lymphoma ciki har da:

  • Babban Mediastinal B-Cell Lymphoma (PMBCL)
  • Maimaitawa ko Mai Rarraba Yaduwa Babban B-Cell Lymphoma (DLBCL)
  • Canza Lymphoma Follicular (FL)
  • B-cell Acute Lymphoblastic Lymphoma (B-ALL) ga mutane masu shekaru 25 ko sama da haka

Kowane mutum a Ostiraliya mai nau'in nau'in lymphoma da ya cancanci, kuma ya cika ka'idojin da suka dace zai iya samun maganin CAR T-cell. Koyaya ga wasu mutane, kuna iya buƙatar tafiya ku zauna a babban birni ko zuwa wata jiha daban don samun wannan magani. Ana biyan kuɗin wannan ta hanyar kuɗin magani, don haka bai kamata ku biya kuɗin tafiya ko masauki don samun damar wannan magani ba. Ana kuma rufe farashin mai kulawa ko mai tallafi.

Don neman bayani kan yadda zaku iya samun damar wannan magani don Allah a tambayi likitan ku game da shirye-shiryen tallafin mara lafiya. Hakanan zaka iya ganin namu CAR T-cell shafin yanar gizon jiyya anan don ƙarin bayani akan CAR T-cell far.

Ina ake ba da maganin CAR T-cell?

A Ostiraliya, a halin yanzu ana ba da maganin CAR T-cell a cibiyoyin da ke ƙasa:

  • Yammacin Ostiraliya - Asibitin Fiona Stanley.
  • New South Wales - Royal Prince Alfred.
  • New South Wales - Asibitin Westmead.
  • Victoria - Peter MacCallum cibiyar ciwon daji.
  • Victoria - Asibitin Alfred.
  • Queensland – Royal Brisbane da Asibitin Mata.
  • Kudancin Ostiraliya - zauna a hankali.
 

Akwai kuma gwaje-gwaje na asibiti waɗanda ke kallon CAR T-cell far don sauran nau'ikan lymphoma. Idan kuna sha'awar, tambayi likitan ku game da kowane gwaji na asibiti da za ku iya cancanta.

Don bayani game da CAR T-cell far, danna nan. Wannan hanyar haɗin za ta kai ku zuwa labarin Kim, inda ta yi magana game da kwarewarta na yin amfani da CAR T-cell therapy don magance ta Diffous big B-cell lymphoma (DLBCL). Ana kuma bayar da ƙarin hanyoyin haɗin gwiwa don ƙarin bayani kan maganin CAR T-cell.

Hakanan zaka iya tuntuɓar mu a Lymphoma Australia ta danna maɓallin "tuntuɓar mu" a kasan wannan shafin.

Wasu ƙwayoyin lymphoma na iya haifar da cututtuka. A cikin waɗannan lokuta da ba kasafai ba, ana iya magance cutar ta lymphoma ta hanyar magance kamuwa da cuta. 

Ga wasu nau'ikan lymphoma, kamar yanki na gefe MALT lymphomas, lymphoma yana daina girma kuma a ƙarshe ya mutu da zarar an kawar da cututtuka. Wannan ya zama ruwan dare a cikin MALT na ciki da cututtuka na H. pylori ke haifarwa, ko kuma ga wadanda ba na ciki ba inda sanadin kamuwa da cuta a ciki ko wajen idanu. 

Ana iya amfani da tiyata don cire lymphoma gaba ɗaya. Ana iya yin wannan idan kun kasance yanki ɗaya na lymphoma wanda za'a iya cirewa cikin sauƙi. Hakanan ana iya buƙata idan kuna da ƙwayar ƙwayar cuta don cire gabaɗayan sawun ku. Ana kiran wannan tiyata splenectomy. 

Bakinka shine babban sashin garkuwar jikinka da tsarin lymphatic. Shi ne inda yawancin lymphocytes ku ke rayuwa, kuma inda ƙwayoyin B ku ke yin rigakafi don yaƙar kamuwa da cuta.

Har ila yau, hanjin ku yana taimakawa wajen tace jinin ku, yana rushe tsofaffin jajayen kwayoyin halitta don samar da hanyar samun sababbin kwayoyin kiwon lafiya da kuma adana farin jini da platelets, wanda ke taimakawa jinin ku ya daskare. Idan kuna buƙatar splenectomy, likitan ku zai yi magana da ku game da matakan kariya da kuke buƙatar ɗauka bayan tiyata.

Gwajin asibiti wata hanya ce mai mahimmanci don nemo sabbin jiyya, ko haɗin jiyya don inganta sakamako ga marasa lafiya da lymphoma ko CLL. Hakanan za su iya ba ku damar gwada sabbin nau'ikan jiyya waɗanda ba a riga an amince muku da nau'in lymphoma ba.

Don ƙarin koyo game da gwaji na asibiti, da fatan za a ziyarci shafin yanar gizon mu akan Fahimtar gwaji na asibiti ta danna nan.

Samun magani shine zabinku. Da zarar kun sami duk bayanan da suka dace, kuma kun sami damar yin tambayoyi, yadda kuke ci gaba ya rage naku.

Yayin da yawancin mutane suka zaɓi a yi musu magani, wasu na iya zaɓar ba za a yi musu magani ba. Har yanzu akwai yawancin kulawar tallafi da za ku iya samun damar taimaka muku rayuwa da kyau muddin zai yiwu, da kuma tsara al'amuran ku.

Ƙungiyoyin kula da jin daɗi da ma'aikatan jin dadin jama'a babban goyon baya ne don taimakawa tsara abubuwa lokacin da kuke shirya don ƙarshen rayuwa, ko don sarrafa alamun. 

Yi magana da likitan ku game da samun koma baya ga waɗannan ƙungiyoyin.

Latsa nan
Don kallon ɗan gajeren bidiyo akan maganin radiation (minti 5 40 seconds)
Latsa nan
Don kallon ɗan gajeren bidiyo akan maganin chemotherapy (minti 5 da daƙiƙa 46).
Danna nan don samun ƙarin bayani
Idan kun san wane ka'idar magani za ku kasance

Illolin Jiyya

Don bayani kan takamaiman illolin maganin lymphoma/CLL da yadda ake sarrafa su, da fatan za a danna hanyar haɗin da ke ƙasa.

Jima'i da Jima'i a lokacin jiyya na lymphoma

Clint da Eleisha a ranar askiRayuwar jima'i lafiyayye da kusancin jima'i al'ada ce kuma muhimmin sashi na zama ɗan adam. Don haka yana da mahimmanci a yi magana game da yadda maganin ku zai iya shafar jima'i.

Yawancin mu an taso da tunanin cewa ba daidai ba ne a yi magana game da jima'i. Amma a zahiri abu ne na al'ada, kuma magana game da shi yana da mahimmanci musamman lokacin da kake da lymphoma kuma kuna fara jiyya. 

Likitocin ku da ma'aikatan jinya babban tushen bayanai ne, kuma ba za su yi tunani dabam game da ku ba, ko bi da ku daban idan kun tambaye su game da abubuwan da suka shafi jima'i. Jin kyauta don tambayar duk abin da kuke buƙatar sani game da shi. 

Hakanan zaka iya ba mu kira a Lymphoma Australia, kawai danna maɓallin tuntuɓar mu a ƙasan wannan shafin don cikakkun bayanai.

Zan iya yin jima'i yayin da ake jinyar lymphoma?

Na'am! Amma akwai wasu matakan kiyayewa da kuke buƙatar ɗauka. 

Samun lymphoma, da magungunanta na iya sa ka ji gajiya sosai da rashin kuzari. A wasu lokuta, ƙila ba za ku ji daɗin yin jima'i ba, kuma hakan ba shi da kyau. Neman cudanya ko saduwa ta jiki ba tare da jima'i ba yayi kyau, kuma son jima'i shima yayi kyau. Lokacin da kuka zaɓi yin jima'i, yana iya taimakawa wajen amfani da mai mai kamar yadda wasu jiyya na iya haifar da bushewar farji ko tabarbarewa.

Ƙwararru ba ya buƙatar haifar da jima'i, duk da haka har yanzu yana iya kawo farin ciki da jin dadi. Amma idan kun gaji kuma ba ku son a taɓa ku wannan ma al'ada ce. Yi gaskiya tare da abokin tarayya game da abin da bukatun ku suke.

Sadarwar buɗewa da mutuntawa tare da abokin tarayya yana da matukar mahimmanci don tabbatar da cewa an kiyaye ku duka, da kuma kare dangantakar ku.

Hadarin kamuwa da cuta da zubar jini

Lymphoma na ku, ko magungunanta na iya sa ya fi dacewa za ku iya kamuwa da cuta ko zubar jini da kurma cikin sauƙi. Ana buƙatar la'akari da wannan lokacin yin jima'i. Saboda wannan, da yuwuwar jin gajiya cikin sauƙi, kuna iya buƙatar bincika salo da matsayi daban-daban don jima'i. 

Yin amfani da man shafawa na iya taimakawa wajen hana microtears da ke faruwa a lokacin jima'i, kuma zai iya taimakawa wajen hana kamuwa da cuta da zubar jini.

Idan kuna da cututtukan da ke faruwa a baya tare da cututtukan da ake ɗauka ta hanyar jima'i, irin su herpes ko warts na al'aura za ku iya samun kumburi. Mai yiwuwa likitan ku zai iya rubuta muku magungunan rigakafin kamuwa da cuta yayin jiyya don hanawa, ko rage tsananin tashin hankali. Yi magana da likitan ku ko ma'aikacin jinya idan kun sami kamuwa da kamuwa da jima'i a baya.

Idan kai ko abokin tarayya sun taɓa kamuwa da cutar ta hanyar jima'i, ko kuma ba ku da tabbas, yi amfani da kariya ta kariya kamar dam ɗin hakori ko kwaroron roba tare da maniyyi don hana kamuwa da cuta.

Shin abokin tarayya na yana buƙatar kariya?

Ana iya samun wasu magungunan cutar kansa a cikin dukkan ruwan jiki da suka hada da maniyyi da kuma fitar da fitsari. Saboda wannan dalili, yana da mahimmanci a yi amfani da kariya ta shinge kamar madatsun hakori ko kwaroron roba da maganin maniyyi. Jima'i mara kariya a cikin kwanaki 7 na farko bayan maganin ciwon daji na iya haifar da lahani ga abokin tarayya. Kariyar shinge tana kare abokin tarayya.

 

Zan iya samun (ko samun wani) ciki yayin jiyya?

Hakanan ana buƙatar kariya ta shinge da maganin maniyyi don hana ciki yayin da kuke jinya. Bai kamata ku yi ciki ba, ko kuma ku sami wani ciki yayin da ake jinyar cutar sankarau. Ciwon da aka yi ciki yayin da ko wanne iyaye ke samun maganin ciwon daji na iya haifar da lahani ga jariri.
 

Yin ciki yayin jiyya kuma zai yi tasiri ga zaɓuɓɓukan magani, kuma yana iya haifar da jinkiri a cikin jiyya da kuke buƙatar sarrafa lymphoma.

Ƙarin bayani

Don ƙarin bayani, yi magana da ƙungiyar kula da lafiyar ku a asibiti ko asibitin ku, ko yin magana da likitan ku (GP). Wasu asibitocin suna da ma'aikatan jinya waɗanda suka ƙware kan sauye-sauyen jima'i yayin jiyya na ciwon daji. Kuna tambayi likitan ku ko ma'aikacin jinya idan za a iya tura ku zuwa ga wanda ya fahimta kuma yana da kwarewa wajen taimaka wa marasa lafiya tare da waɗannan canje-canje. 

Hakanan zaka iya danna maballin da ke ƙasa don saukar da takaddun gaskiyar mu.

Don ƙarin bayani duba
Jima'i, jima'i da jima'i

Ciki a lokacin maganin lymphoma

Ciki & Haihuwa tare da lymphoma

 

 

Ko da yake mun yi magana game da rashin samun ciki, ko samun wani ciki a lokacin jiyya, ga wasu mutane, ganewar asali na lymphoma yana faruwa bayan kun kasance ciki. A wasu lokuta, ciki na iya faruwa a matsayin abin mamaki yayin jiyya.

Yana da mahimmanci ku yi magana da ƙungiyar ku game da zaɓuɓɓukan da kuke da su. 

Magungunan Taimako - samfuran jini, abubuwan haɓaka, steroids, sarrafa raɗaɗi, ƙari & madadin magani

Ba a yi amfani da jiyya masu tallafi don magance lymphoma ba, amma a maimakon haka inganta rayuwar ku yayin da ake jinyar lymphoma ko CLL. Yawancin zasu kasance don taimakawa rage lahani, inganta bayyanar cututtuka ko tallafawa tsarin garkuwar jikin ku da dawo da kirga jini.

Danna kan taken da ke ƙasa don karanta game da wasu jiyya masu tallafi da za a iya ba ku.

Lymphoma da CLL da kuma maganin su na iya sa ka sami ƙananan ƙididdiga na ƙwayoyin jini masu lafiya. Jikin ku na iya sau da yawa daidaitawa zuwa ƙananan matakan, amma a wasu lokuta, kuna iya samun alamun bayyanar. A lokuta da ba kasafai waɗannan alamomin na iya zama barazana ga rayuwa.

Karan jini zai iya taimakawa wajen ƙara yawan jinin ku ta hanyar ba ku jiko na ƙwayoyin da kuke buƙata. Waɗannan na iya haɗawa da jini mai jan jini, ƙarin jini na platelet ko maye gurbin jini. Plasma shine sashin ruwa na jinin ku kuma yana ɗauke da ƙwayoyin rigakafi da sauran abubuwan da ke haifar da daskarewa waɗanda ke taimakawa tabbatar da cewa jini ya toshe sosai.

Ostiraliya tana ɗaya daga cikin mafi aminci samar da jini a duniya. Ana gwada jinin mai bayarwa (cross-matched) akan jinin ku don tabbatar da sun dace. Sannan kuma ana gwada jinin masu ba da gudummawa ga ƙwayoyin cuta masu ɗauke da jini da suka haɗa da HIV, Hepatitis B, Hepatitis C da ƙwayar cuta ta T-lymphotropic na mutum. Wannan yana tabbatar da cewa ba ku cikin haɗarin kamuwa da waɗannan ƙwayoyin cuta daga jinin ku.

Karan kwayar jinin jini

Karan kwayar jinin jiniKwayoyin jajayen jini suna da furotin na musamman akan su wanda ake kira hemoglobin (hee-moh-glow-bin). Haemoglobin ita ce ke ba wa jininmu jajayen launinsa kuma shi ke da alhakin ɗaukar iskar oxygen a jikinmu.
 
Jajayen kwayoyin halitta kuma suna da alhakin cire wasu daga cikin abubuwan sharar da ke jikinmu. Suna yin haka ne ta hanyar dibar datti, sannan a zubar da shi a cikin huhu don shaka, ko kuma a cire mana koda da hanta idan muka shiga bandaki.

Platelets

 

Zubar da jini

Platelets ƙananan ƙwayoyin jini ne waɗanda ke taimakawa jininka don gudan jini idan kun ji rauni ko kumbura. Lokacin da ƙananan matakan platelet, kuna cikin haɗarin zubar jini da kumbura. 
 

Platelets launin rawaya ne kuma ana iya ɗaukar shi - an ba ku cikin jijiyar ku don ƙara matakan platelet ɗin ku.

 

 

Intragam (IVIG)

Jiko na intragam don maye gurbin ƙwayoyin rigakafi, wanda ake kira immunoglobulinsIntragam jiko ne na immunoglobulins - in ba haka ba an san su azaman rigakafi.

Kwayoyin lymphocytes na B-cell a zahiri suna yin rigakafi don yaƙar kamuwa da cuta da cuta. Amma lokacin da kake da lymphoma, ƙwayoyin B naka bazai iya samar da isasshen ƙwayoyin rigakafi don kiyaye ka lafiya ba. 

Idan kun ci gaba da kamuwa da cututtuka, ko kuna da matsala wajen kawar da cututtuka, likitanku na iya ba da shawarar intragam a gare ku.

Abubuwan haɓaka magunguna ne da ake amfani da su don taimakawa wasu ƙwayoyin jinin ku suyi girma da sauri. An fi amfani da shi don motsa kasusuwan kasusuwan ka don samar da ƙarin fararen ƙwayoyin jini, don taimakawa wajen kare ka daga kamuwa da cuta.

Kuna iya samun su azaman ɓangare na ka'idar chemo ɗin ku idan da alama kuna buƙatar ƙarin tallafi don yin sabbin ƙwayoyin sel. Hakanan kuna iya samun su idan kuna da dashen tantanin halitta don haka jikin ku yana yin ɗimbin ƙwayoyin sel don tattarawa.

A wasu lokuta ana iya amfani da abubuwan haɓaka don tada kasusuwan kasusuwan ku don samar da ƙarin jajayen sel, kodayake wannan ba kamar kowa bane ga mutanen da ke da lymphoma.

Nau'in abubuwan girma

Granulocyte-colony stimulating factor (G-CSF)

Granulocyte-colony stimulating factor (G-CSF) wani abu ne na haɓaka da ake amfani da shi ga mutanen da ke da lymphoma. G-CSF hormone ne na halitta wanda jikinmu ke samarwa, amma kuma ana iya yin shi azaman magani. Wasu magunguna na G-CSF gajeru ne yayin da wasu ke yin dogon aiki. Daban-daban na G-CSF sun haɗa da:

  • Lenograstim (Granocyte®)
  • Filgrastim (Neupogen®)
  • Lipegfilgrastim (Lonquex®)
  • Pegylated filgrastim (Neulasta®)

Tasirin alluran G-CSF

Saboda G-CSF yana motsa kasusuwan kasusuwan ku don samar da fararen jinin jini da sauri fiye da yadda aka saba, kuna iya samun wasu lahani. Wasu lahani na iya haɗawa da:

 

  • Fever
  • gajiya
  • Asarar gashi
  • cutar gudawa 
  • Dizziness
  • Rash
  • ciwon kai
  • Ciwon ƙashi
 

lura: Wasu marasa lafiya na iya fama da matsanancin ciwon kashi, musamman a cikin ƙananan baya. Wannan yana faruwa saboda G-CSF injections yana haifar da karuwa mai sauri a cikin neutrophils (fararen jini), yana haifar da kumburi a cikin kasusuwa. Maƙarƙashiyar ƙashi tana cikin yankin ƙashin ƙugu (hip/ƙananan baya), amma yana cikin duk ƙasusuwan ku.

Wannan zafi yawanci yana nuna cewa fararen jinin ku suna dawowa.

Matasa a wasu lokuta suna samun ƙarin zafi saboda maƙarƙashiyar ƙashi har yanzu yana da yawa lokacin ƙuruciyarku. Tsofaffi suna da ƙarancin ƙasusuwan ƙashi, don haka akwai ƙarin sarari don farin sel suyi girma ba tare da haifar da kumburi ba. Wannan yawanci yana haifar da ƙarancin zafi - amma ba koyaushe ba. Abubuwan da za su iya taimakawa rage rashin jin daɗi:

  • Paracetamol
  • Kunshin zafi
  • Loratadine: maganin antihistamine na kan gaba, wanda ke rage amsawar kumburi
  • Tuntuɓi ƙungiyar likitocin don karɓar analgesia mai ƙarfi idan abin da ke sama bai taimaka ba.
Rarer gefen-tasirin

A cikin lokuta da wuya sai kumburin ku na iya yin kumbura (girma), kodan ku na iya lalacewa.

Idan kun fuskanci ɗayan waɗannan alamun yayin da kuke da G-CSF, tuntuɓi likitan ku nan da nan don shawara. 

  • Jin cikawa ko rashin jin daɗi a gefen hagu na ciki, kawai a ƙarƙashin haƙarƙarin
  • Ciwo a gefen hagu na ciki
  • Jin zafi a saman kafadar hagu
  • Matsalar wucewar fitsari (wee), ko wucewa ƙasa da al'ada
  • Canje-canje ga launin fitsarin ku zuwa ja ko launin ruwan duhu mai duhu
  • Kumburi a ƙafafu ko ƙafafu
  • Rashin numfashi

Erythropoietin

Erythropoietin (EPO) wani abu ne mai girma wanda ke motsa ci gaban jajayen ƙwayoyin jini. Ba a yawan amfani da shi saboda ƙananan ƙwayoyin jinin jini yawanci ana sarrafa su tare da ƙarin jini.

Idan ba za ku iya samun ƙarin jini ba don likita, ruhaniya ko wasu dalilai, ana iya ba ku erythropoietin.

Steroid wani nau'in hormone ne wanda jikinmu ke yi a dabi'a. Duk da haka kuma ana iya yin su a dakin gwaje-gwaje a matsayin magani. Mafi yawan nau'o'in steroids da ake amfani da su wajen magance mutanen da ke da lymphoma sune nau'in da ake kira corticosteroids. Wannan ya hada da magunguna prednisolone, methylprednisolone da kuma dexamenthasone. Waɗannan sun bambanta da nau'ikan steroids da mutane ke amfani da su don haɓaka tsokar jiki.

Me yasa ake amfani da steroids a cikin lymphoma?

Ana amfani da steroids tare da chemotherapy, kuma ya kamata a dauki ɗan gajeren lokaci kawai kamar yadda likitan ku na jini ko likitan oncologist ya umarta. Ana amfani da steroids don dalilai da yawa a cikin maganin lymphoma.

Waɗannan sun haɗa da:

  • Yin maganin lymphoma kanta.
  • Taimakawa wasu jiyya kamar chemotherapy don yin aiki mafi kyau.
  • Rage rashin lafiyar wasu magunguna.
  • Haɓaka illolin kamar gajiya, tashin zuciya, da rashin cin abinci.
  • Rage kumburi wanda zai iya haifar muku da matsala. Misali idan kana da matsi na kashin baya.

 

Side-sakamakon steroids

Steroids na iya haifar da illa da ba'a so. A mafi yawancin waɗannan suna ɗan gajeren lokaci kuma suna samun ƙoshin lafiya kwanaki biyu bayan ka daina shan su. 

Abubuwan da aka saba amfani da su sun haɗa da:

  • Ciwon ciki ko canje-canje ga tsarin bayan gida na yau da kullun
  • Ƙara yawan ci da kuma nauyi
  • Yawan hawan jini fiye da na al'ada
  • Osteoporosis (raunan ƙasusuwa)
  • Rage riƙe ruwa
  • Ƙarin haɗarin kamuwa da cuta
  • Yanayin motsi
  • Wahalar barci (rashin barci)
  • Ƙarfin tsoka
  • Matsakaicin matakan sukari na jini (ko nau'in ciwon sukari na 2). Wannan na iya haifar da ku
    • jin ƙishirwa
    • bukatar yin fitsari (wee) da yawa
    • da ciwon hawan jini
    • ciwon sukari mai yawa a cikin fitsari

A wasu lokuta, idan matakan sukarin jinin ku ya yi yawa, ƙila za ku buƙaci jinya tare da insulin na ɗan lokaci kaɗan, har sai kun fito daga steroids.

Hali da hali sun canza

Steroids na iya shafar yanayi da halaye. Suna iya haifar da:

  • jin damuwa ko rashin natsuwa
  • yanayi swings (yanayin da ke hawa sama da ƙasa)
  • ƙananan yanayi ko damuwa
  • jin son cutar da kanku ko wasu.

Canje-canje a cikin yanayi da hali na iya zama mai ban tsoro ga mutumin da ke shan steroids, da kuma ƙaunatattun su.

Idan kun lura da wasu canje-canje a cikin ku, ko ƙaunatattun ku yanayi da hali yayin shan steroids, yi magana da likitan ku nan da nan. Wani lokaci canjin kashi, ko canzawa zuwa wani nau'in steroid na iya yin duk bambanci don taimaka maka jin dadi. Faɗa wa likita ko ma'aikacin jinya idan akwai wasu canje-canje a yanayin ku ko halinku. Ana iya samun wasu canje-canje ga jiyya idan illa na haifar da matsaloli.

Tips don shan steroids

Ko da yake ba za mu iya dakatar da maras so gefen-sakamako daga steroids, akwai wasu abubuwa da za ka iya yi don rage girman yadda mummunan sakamako ne a gare ku. A ƙasa akwai wasu shawarwari da za ku so ku gwada. 

  • A kai su da safe. Wannan zai taimaka da kuzari yayin rana, kuma da fatan lalacewa da dare don ku sami kyakkyawan barci.
  • Ɗauki su da madara ko abinci don kare ciki da rage maƙarƙashiya da jin tashin hankali
  • Kada ku daina shan steroids ba zato ba tsammani ba tare da shawarar likitocin ku ba - wannan na iya haifar da janyewa kuma ya zama marar dadi. Wasu manyan allurai na iya buƙatar dakatarwa a hankali tare da ƙaramin adadin kowace rana.

Lokacin tuntuɓar likitan ku

A wasu lokuta kuna iya buƙatar tuntuɓar likitan ku kafin alƙawura na gaba. Idan wani daga cikin abubuwan da ke ƙasa ya faru yayin shan steroids, da fatan za a sanar da likitan ku da wuri-wuri.

  • alamomin riƙe ruwa kamar ƙarancin numfashi, wahalar numfashi, kumburin ƙafafu ko ƙananan ƙafafu, ko saurin nauyi.
  • canje-canje ga yanayin ku ko halinku
  • alamun kamuwa da cuta kamar zazzabi mai zafi, tari, kumburi ko wani kumburi.
  • idan kana da wasu illolin da ke damunka.
Kariya na musamman

Wasu magunguna suna yin hulɗa da steroids wanda zai iya sa ɗaya ko duka biyu ba su aiki yadda ya kamata. Yi magana da likitan ku ko likitan magunguna game da duk magunguna da kari da kuke ɗauka don tabbatar da cewa babu wanda zai sami hulɗar haɗari tare da steroids. 

Idan an wajabta maka steroids, yi magana da likita ko likitan magunguna kafin:

  • Samun kowace irin alluran rigakafi (ciki har da allurar rigakafin kaji, kyanda, mumps da rubella, polio, shingles, tarin fuka)
  • Shan kayan kariyar ganye ko a kan kantin magani
  • Ciki ko shayarwa
  • Idan kuna da yanayin da ke shafar tsarin garkuwar ku (ban da lymphoma na ku).

Hadarin kamuwa da cuta

Yayin shan steroids za ku kasance cikin haɗarin kamuwa da cuta. Ka guji mutanen da ke da kowace irin alamun cututtuka ko cututtuka.

Wannan ya haɗa da mutanen da ke da kashin kaji, shingles, mura da mura (ko alamun COVID), pneumocystis jiroveci ciwon huhu (PJP). Ko da kun sami waɗannan cututtuka a baya, saboda ƙwayar lymphoma, da kuma amfani da steroids, za ku kasance cikin haɗari. 

Kiyaye kyawawan tsaftar hannu da nisantar da jama'a lokacin cikin jama'a.

Za a iya sarrafa wuyar magance ciwo tare da ƙungiyar kula da lafiyar ku.Lymphoma ko maganin ku na iya haifar da raɗaɗi da raɗaɗi a cikin jikin ku. Ga wasu mutane, ciwon na iya zama mai tsanani kuma yana buƙatar tallafin likita don inganta shi. Akwai nau'ikan jin zafi daban-daban da ke akwai don taimaka muku magance ciwon ku, kuma lokacin da aka sarrafa su yadda ya kamata ba zai jagoranci ba zuwa jaraba ga maganin jin zafi.

Gudanar da alamomi tare da kulawar Palliative - Ba wai kawai don kula da ƙarshen rayuwa ba ne

Idan ciwon ku yana da wuyar sarrafawa, za ku iya amfana daga ganin ƙungiyar kula da jin dadi. Mutane da yawa suna damuwa game da ganin ƙungiyar kula da jin daɗi saboda kawai sun san su zama ɓangare na kulawar ƙarshen rayuwa. Amma, kulawar ƙarshen rayuwa wani ɓangare ne kawai na abin da ƙungiyar kula da lafiya ke yi.

Ƙungiyoyin kula da jin daɗin jin daɗi ƙwararru ne a cikin kulawa da wahala don magance alamun kamar zafi, tashin zuciya da amai da rashin ci. Hakanan suna iya rubuta adadin magungunan rage jin zafi fiye da yadda likitan ku na jini ko likitan oncologist zai iya. Don haka idan zafi yana shafar ingancin rayuwar ku, kuma babu abin da ke da alama yana aiki, zai iya zama da amfani a tambayi likitan ku don neman magani ga kulawar cututtuka don kula da alamun.

Karin hanyoyin warkewa da madadin na zama ruwan dare gama gari. Suna iya haɗawa da:

Karin Magunguna

Madadin Magunguna

massage

acupuncture

Karatun jiki

Yin tunani da tunani

Thai Chi da Qi Gong

Hanyar Farko

Kayan Farfesa

aromatherapy

Nasiha da ilimin halin dan Adam

Rashin lafiyar mutum

Vitamin infusions

Homeopathy

Magungunan ganye na kasar Sin

Detoxes

Ayurveda

Bio-electromagnetics

Abinci mai ƙuntatawa sosai (misali ketogenic, babu sukari, vegan)

Karin magani

Ana nufin ƙarin hanyoyin kwantar da hankali don yin aiki tare da maganin gargajiya. Ba wai ana nufin ɗaukar matsayin jiyya da likitan ku ya ba ku shawarar ba. Ba a yi amfani da su don magance lymphoma ko CLL ba, amma suna taimakawa wajen inganta rayuwar ku ta hanyar rage tsanani, ko lokacin lahani. Za su iya taimakawa wajen rage damuwa da damuwa, ko taimaka maka ka jimre da ƙarin damuwa a rayuwarka yayin da kake zaune tare da lymphoma / CLL da magungunanta.

Kafin ka fara kowane ƙarin magani, yi magana da ƙwararren likitan ku ko ma'aikacin jinya. Wasu ƙarin hanyoyin kwantar da hankali ƙila ba su da aminci yayin jiyya, ko kuma suna iya buƙatar jira har sai ƙwayoyin jinin ku sun kasance a matakin al'ada. Misalin wannan shine idan kuna da ƙananan platelets, tausa ko acupuncture na iya ƙara haɗarin zubar jini da ɓarna. 

Madadin hanyoyin kwantar da hankali

Madadin hanyoyin kwantar da hankali sun bambanta da ƙarin hanyoyin kwantar da hankali saboda manufar madadin jiyya shine maye gurbin magungunan gargajiya. Mutanen da suka zaɓi rashin samun magani mai aiki tare da chemotherapy, radiotherapy ko wasu magungunan gargajiya na iya zaɓar wani nau'i na madadin magani.

Yawancin hanyoyin warkewa da yawa ba a gwada su ta hanyar kimiyya ba. Yana da mahimmanci a tambayi likitan ku idan kuna la'akari da madadin hanyoyin kwantar da hankali. Za su iya ba ku bayanai game da fa'idodin jiyya na gargajiya da kuma yadda waɗannan ke kwatanta da madadin hanyoyin kwantar da hankali. Idan likitan ku ba ya jin kwarin gwiwa ya yi magana da ku game da madadin hanyoyin kwantar da hankali, tambaye su su mayar da ku ga wanda ya fi ƙwarewa tare da madadin zaɓuɓɓuka.

Tambayoyi zaku iya yiwa likitan ku

1) Wane gogewa kuke da shi tare da ƙarin hanyoyin warkewa ko madadin hanyoyin warkewa?

2) Menene sabon bincike akan (kowane magani kuke sha'awar)?

3) Na dade ina duba (nau'in magani), me za ku iya gaya mani game da shi?

4) Shin akwai wani da za ku ba da shawarar in yi magana da waɗannan jiyya?

5) Shin akwai wata hulɗa da jiyyata da nake buƙatar sani?

Kula da maganin ku

Ba dole ba ne ka karɓi jiyya da aka ba ka, kuma kana da damar yin tambaya game da zaɓuɓɓuka daban-daban.

Sau da yawa likitan ku zai ba ku daidaitattun jiyya waɗanda aka amince da su don nau'in lymphoma na ku. Amma lokaci-lokaci akwai wasu magunguna waɗanda za su iya yin tasiri a gare ku waɗanda ƙila ba za a jera su tare da Tsarin Kula da Kaya na Therapeutic (TGA) ko Tsarin Amfanin Magunguna (PBS).

Duba bidiyo Yi cajin: Madadin samun damar yin amfani da magunguna ba a jera su akan PBS ba don ƙarin bayani.

Ƙarshen maganin ku na lymphoma na iya haifar da motsin rai gauraye. Kuna iya jin daɗi, jin daɗi kuma kuna son yin bikin, ko kuna iya damuwa da damuwa game da abin da ke gaba. Hakanan al'ada ne don damuwa game da dawowar lymphoma.

Rayuwa za ta ɗauki ɗan lokaci don komawa daidai. Kuna iya ci gaba da samun wasu lahani daga maganin ku, ko kuma sababbi na iya farawa ne kawai bayan an gama jiyya. Amma ba za ku kasance kaɗai ba. Lymphoma Ostiraliya tana nan a gare ku ko da bayan an gama jiyya. Kuna iya tuntuɓar mu ta danna maballin "Contact us" a kasan wannan shafin. 

Hakanan za ku ci gaba da ganin likitan ku na musamman akai-akai. Har yanzu za su so ganinka su yi gwajin jini da duba lafiyarka. Waɗannan gwaje-gwaje na yau da kullun kuma suna tabbatar da cewa an ɗauke duk wani alamun cutar sankara na dawowa da wuri.

Komawa al'ada, ko gano sabon al'ada

Mutane da yawa sun gano cewa bayan gano cutar kansa, ko magani, cewa burinsu da abubuwan da suka fi dacewa a rayuwa sun canza. Sanin abin da 'sabon al'ada' ku zai iya ɗaukar lokaci kuma ya zama mai takaici. Fatan danginku da abokanku na iya bambanta da naku. Kuna iya jin keɓe, gajiya ko kowane adadin motsin rai daban-daban waɗanda zasu iya canzawa kowace rana.

Babban burin bayan jiyya don maganin lymphoma ko CLL shine dawowa rayuwa kuma:            

  • ku kasance masu ƙwazo sosai a cikin aikinku, iyali, da sauran ayyukan rayuwa
  • rage illa da alamun cutar kansa da maganin sa      
  • gano da sarrafa duk wani sakamako mara kyau      
  • Taimaka muku ci gaba da zaman kanta kamar yadda zai yiwu
  • inganta rayuwar ku da kuma kula da lafiyar kwakwalwa.

Nau'o'in gyaran ciwon daji daban-daban na iya zama sha'awar ku. Gyaran kansa na iya haɗawa da ayyuka da yawa kamar:     

  • gyaran jiki, kula da ciwo      
  • tsarin gina jiki da motsa jiki      
  • nasiha, sana'a da shawara na kudi. 
Idan kuna tunanin ɗayan waɗannan zai amfane ku, tambayi ƙungiyar ku da abin da ke akwai a yankinku.

Abin baƙin ciki, a wasu lokuta magani ba ya aiki yadda muke fata. A wasu lokuta, kuna iya yanke shawara mai ilimi don kada ku sami ƙarin magani kuma ku duba kwanakinku ba tare da wahalar alƙawura da jiyya ba. Ko ta yaya, yana da mahimmanci don fahimtar abin da za ku jira kuma ku kasance cikin shiri yayin da kuka kusanci ƙarshen rayuwar ku. 

Akwai tallafi don ku da kuma ƙaunatattun ku. Yi magana da ƙungiyar ku game da irin tallafin da ke samuwa a gare ku a yankin ku.

Wasu abubuwan da za ku so kuyi la'akari da su sun haɗa da:

  • Wanene zan tuntubi idan na fara samun alamun cutar, ko kuma alamuna sun yi muni kuma ina buƙatar taimako?
  • Wa zan tuntubi idan ina fama don kula da kaina a gida?
  • Shin likitana na gida (GP) yana ba da ayyuka kamar masu ziyartar gida ko kiwon lafiya?
  • Ta yaya zan tabbatar an mutunta zabina a karshen rayuwata?
  • Wane ƙarshen rayuwa akwai taimako a gare ni?

Kuna iya samun ƙarin bayani game da tsarawa don ƙarshen kula da rayuwa ta danna hanyoyin haɗin da ke ƙasa.

Shirya ƙarshen rayuwar ku kula

Sauran albarkatun a gare ku

Tallafin Lymphoma Ostiraliya a gare ku shafin yanar gizonku – tare da ƙarin hanyoyin haɗi

KANTEEN - ga yara da matasa masu fama da ciwon daji, ko waɗanda iyayensu ke da ciwon daji.

Tara ma'aikatana - don taimaka muku da ƙaunatattunku daidaita ƙarin taimakon da kuke buƙata.

Sauran apps don sarrafa bukatun tallafi tare da dangi da abokai:

eviQ tsarin kula da lymphoma – gami da magunguna da illolin.

Albarkatun ciwon daji a cikin wasu harsuna - ta Gwamnatin Victoria

Taimako da bayanai

Yi rajista zuwa wasiƙar labarai

Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.