search
Rufe wannan akwatin nema.

Game da Lymphoma

Fahimtar Kallon & Jira

Idan kana da lymphoma ko CLL mai girma a hankali, ƙila ba za ka buƙaci magani ba. Madadin haka, likitan ku na iya zaɓar agogon agogo da tsarin jira.

Kalmar kallo da jira na iya zama ɗan ɓata ko da yake. Ya fi dacewa a faɗi "sa idanu mai aiki", saboda likitan ku zai sa ido sosai a wannan lokacin. Za ku ga likita akai-akai, kuma a yi gwajin jini da sauran gwaje-gwaje don tabbatar da cewa kun kasance cikin koshin lafiya, kuma cutar ku ba ta daɗa muni. 

Idan cutar ku ta yi tsanani, za ku iya fara magani.

Fahimtar agogo da takardar gaskiya

Fahimtar agogo da jira (sa idanu mai aiki)

A kan wannan shafi:

Kallo da jira na iya zama mafi kyawun zaɓi a gare ku idan ba ku da alamomi da yawa, ko abubuwan haɗari waɗanda ke buƙatar magani na gaggawa. 

Yana iya zama da wahala sanin kuna da nau'in ciwon daji, amma ba ku yin wani abu don kawar da shi. Wasu marasa lafiya ma suna kiran wannan lokacin "kallon da damuwa", saboda yana iya zama rashin jin daɗi rashin yin wani abu don yaƙar shi. Amma, kallo da jira babbar hanya ce ta farawa. Yana nufin lymphoma yana girma da sannu a hankali don haifar muku da wata cuta, kuma tsarin garkuwar jikin ku yana yaƙi, kuma yana aiki mai kyau yana kiyaye lymphoma ɗin ku. Don haka a gaskiya, kun riga kun yi abubuwa da yawa don yaƙar cutar kansa, kuma kuna yin kyakkyawan aiki a kai. Idan tsarin garkuwar jikin ku yana kiyaye shi, ba za ku buƙaci ƙarin taimako ba a wannan lokacin. 

Ƙarin magani wanda zai iya sa ku ji rashin lafiya ko kuma haifar da lahani na dogon lokaci, ba zai taimaka ba a wannan lokacin. Bincike ya nuna babu wani fa'ida ga fara magani da wuri, idan kuna da ƙwayar lymphoma ko CLL mai saurin girma kuma babu alamun damuwa. Irin wannan ciwon daji ba zai amsa da kyau ga zaɓuɓɓukan magani na yanzu ba. Ba za a inganta lafiyar ku ba, kuma ba za ku daɗe ba ta hanyar fara magani a baya. Idan lymphoma ko CLL ya fara girma sosai, ko kuma kun fara samun alamun cututtuka daga cutar ku, za ku iya fara magani.

Mkowane mara lafiya na iya buƙatar samun magani mai aiki kamar chemotherapy da kuma immunotherapy a wani lokaci ko da yake. Duk da haka, wasu marasa lafiya da ke da ƙwayoyin lymphoma marasa ƙarfi ba sa buƙatar magani. Bayan an sha magani, za ku iya sake ci gaba da kallo da jira.

Farfesa Judith Trotman, likitan hanta, asibitin Concord, Sydney

Me yasa ake amfani da agogo da jira?

A mafi yawan lokuta Lymphoma na rashin lafiya (jinkirin girma) ba ya warkewa. Wannan yana nufin cewa za ku rayu tare da cutar ku har tsawon rayuwar ku. Amma mutane da yawa suna rayuwa mai tsawo da lafiya ko da tare da lymphoma mara kyau ko CLL.

Kuna iya samun lokutan da kuke kallo kuma ku jira na ɗan lokaci, sannan ku ɗanɗani magani, sannan ku dawo don kallo ku jira. Zai iya zama ɗan abin rollercoaster. Amma, idan kun fahimci cewa kallo da jira wani lokaci yana da kyau, ko kuma taron ya fi dacewa da magani mai aiki tare da magunguna a wasu lokuta, zai iya zama sauƙi don jimre wa. Bincike ya nuna cewa marasa lafiya da suka fara 'kallo da jira', suna rayuwa ne kamar dai mutanen da suka fara jinya tun da farko.

Amfanin jira don magance lymphoma ko CLL, shine cewa ba za ku sami sakamako mara kyau na magungunan da ake amfani da su don magance lymphoma ba. Hakanan yana nufin zaku sami ƙarin zaɓuɓɓuka, idan kuna buƙatar samun magani mai aiki a nan gaba.

Wanene za a iya kula da shi tare da tsarin 'kallon da jira'?

Watch da jira na iya zama mafi kyawun zaɓi ga marasa lafiya da lymphomas marasa ƙarfi kamar:

  • Follicular lymphoma (FL)
  • Ƙwararren yanki na lymphomas (MZL)
  • Cutar sankarar jini na yau da kullun (CLL) ko ƙananan lymphoma lymphocytic (SLL)
  • Waldenstroms macroglobulinemia (WM)
  • Cutaneous T-cell lymphoma (CTCL)
  • Nodular lymphocyte depleted Hodgkin lymphoma (NLPHL)

Koyaya, kallo da jira ya dace kawai idan ba ku da alamun damuwa. Likitan ku na iya zaɓar ya ba ku magani mai ƙarfi idan kun sami alamun alamun masu zuwa: 

  • Alamomin B - wadanda suka hada da zufan dare, zazzabi mai ci da kuma asarar nauyi mara niyya
  • Matsaloli tare da adadin jinin ku
  • Lalacewar gabbai ko kasusuwa saboda ƙwayar lymphoma

Menene kallon da jira ya ƙunsa?

Za a kula da ku sosai yayin da kuke kan kallo da jira. Wataƙila za ku ga likitan ku kowane watanni 3-6, amma likitan ku zai sanar da ku idan yana buƙatar ya zama fiye ko ƙasa da wannan. Likitan ku na iya yin odar kowane ɗayan waɗannan gwaje-gwajen don tabbatar da cewa kuna cikin koshin lafiya, kuma cutar ku ba ta ƙara yin muni ba.

Gwaje -gwaje na iya haɗawa da:

  • Gwajin jini don duba lafiyar ku gaba ɗaya
  • Gwajin jiki don bincika idan kuna da kumburin kumburin ƙwayar lymph ko alamun ci gaba
  • Gwajin jiki & tarihin likita
  • Za a duba hawan jini, zazzabi, da bugun zuciya (waɗannan galibi ana kiran su alamun mahimmanci)
  • Likitan ku zai tambaye ku ko kuna da alamun B
  • Hakanan ana iya tambayarka don yin CT scan ko PET. Wadannan sikanin suna nuna abin da ke faruwa a cikin jikin ku
Don ƙarin bayani duba
Scans da Lymphoma

Idan kuna da wata damuwa tsakanin alƙawuranku, da fatan za a tuntuɓi ƙungiyar likitan ku a asibiti ko asibiti don tattauna waɗannan. Kar a jira har sai alƙawari na gaba saboda wasu damuwa na iya buƙatar a magance su da wuri.

Yana da mahimmanci a tuna cewa kallon jira shine daidaitaccen hanya don sarrafa ƙwayoyin lymphoma marasa ƙarfi da CLL. Idan ka ga tsarin 'kallon da jira' yana da damuwa, da fatan za a yi magana da ƙungiyar likitocin ku game da shi.  

Taimako da bayanai

Yi rajista zuwa wasiƙar labarai

Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.