search
Rufe wannan akwatin nema.

Game da Lymphoma

Menene Lymphoma?

Gano cewa kuna da lymphoma na iya zama lokaci mai matukar damuwa, amma samun bayanin da ya dace zai iya taimakawa wajen rage damuwa da kuma taimaka muku shirya gaba. Wannan shafin zai ba ku bayyani game da abin da lymphoma yake, yadda sel sukan girma, da dalilin da yasa lymphoma ke tasowa, alamun lymphoma da maganinta da kuma hanyoyin haɗi masu amfani.

Danna nan don zazzage ƙasidarmu mai buguwa Menene Lymphoma

 

Lymphoma wani nau'in ciwon daji ne wanda ke shafar kwayoyin jinin ku da ake kira lymphocytes. Lymphocytes wani nau'in farin jini ne wanda ke tallafawa tsarin garkuwar jikin mu ta hanyar yaki da cututtuka da cututtuka. Mafi yawa suna rayuwa a cikin tsarin mu na lymph wanda aka samu kaɗan kaɗan a cikin jininmu. Saboda suna rayuwa mafi yawa a cikin tsarin mu na lymph, lymphoma sau da yawa ba ya nunawa akan gwajin jini.

Tsarin mu na lymph yana da alhakin tsaftace jininmu daga gubobi da abubuwan sharar gida kuma ya haɗa da ƙwayoyin lymph, splin, thymus, tonsils, appendix da wani ruwa mai suna lymph. Hakanan tsarin mu na lymph shine inda lymphocytes na B-cell ke haifar da cututtuka na yaki da kwayoyin cuta.

An kira Lymphomas ciwon daji na jini, ciwon daji na tsarin lymphatic da ciwon daji na tsarin rigakafi. Amma maimakon kasancewa nau'ikan ciwon daji guda 3, waɗannan sharuɗɗan suna ba da menene, inda kuma ta yaya. Danna kan akwatunan juyawa da ke ƙasa don ƙarin koyo.

(alt = "")

Abin da

Tsaya nan don ƙarin bayani

Abin da

Lymphocytes mu su ne fararen jini waɗanda ke cikin tsarin garkuwar jikin mu. Suna tunawa da cututtukan da muke fama da su a baya don su iya yakar su da sauri idan muka sake samun irin wannan cutar. Muna da nau'ikan lymphocytes daban-daban ciki har da: 

B-cells, waɗanda ke yin rigakafi don yaƙar kamuwa da cuta.

Kwayoyin T waɗanda zasu iya yaƙar kamuwa da cuta kai tsaye da ɗaukar wasu ƙwayoyin rigakafi.

Kwayoyin NK - nau'in T-cell na musamman.

Inda

Tsaya nan don ƙarin bayani

Inda

Ba kamar sauran ƙwayoyin jinin mu ba, lymphocytes yawanci suna rayuwa ne a cikin tsarin lymphatic maimakon a cikin jininmu. Duk da haka, suna iya tafiya zuwa kowane bangare na jikinmu don yaƙar kamuwa da cuta. Lymphoma yawanci yana farawa a cikin tsarin lymphatic, amma lokaci-lokaci yana iya farawa a wasu sassan jikin ku.

Yadda

Tsaya nan don ƙarin bayani

Yadda

Saboda mu lymphocytes na yaki da cututtuka da cututtuka, suna cikin tsarin garkuwar jikin mu. Lokacin da suka zama ƙwayoyin lymphoma masu ciwon daji, ba za ku iya yaƙar kamuwa da cuta da sauƙi ba.
Wannan yana shafar ikon tsarin garkuwar jikin ku don kiyaye lafiyar ku da kare ku daga cututtuka da cututtuka.

Idan baku riga ku ba, kuna iya ziyartar shafin yanar gizon mu akan Fahimtar tsarin lymphatic da tsarin rigakafi ta danna hanyar haɗin da ke ƙasa. Fahimtar tsarin lymphatic da na rigakafi zai taimaka muku fahimtar lymphoma kaɗan.

Don ƙarin bayani duba
Fahimtar tsarin lymphatic & rigakafi
A kan wannan shafi:

Muna da manyan nau'ikan lymphocytes guda biyu:

  • B-cell lymphocytes
  • T-cell lymphocytes.

Wannan yana nufin za ku iya samun lymphoma na B-cell ko lymphoma T-cell. Wasu ƙananan lymphomas sune Halittu Killer cell (NK) lymphomas - Kwayoyin NK wani nau'i ne na lymphocyte T-cell.

An ƙara haɗa Lymphoma zuwa Hodgkin Lymphoma da Non-Hodgkin Lymphoma.

Menene bambanci tsakanin Hodgkin da Non-Hodgkin Lymphoma?

  • Hodgkin Lymphoma - duk Hodgkin Lymphomas su ne lymphomas na B-cell lymphocytes. Ana gano Hodgkin Lymphoma lokacin da ƙwayoyin B masu cutar kansa suka haɓaka ta wata hanya kuma suka zama Kwayoyin Reed-Sternberg - wanda yayi kama da na al'ada B-cells. Kwayoyin Reed-Sternberg ba sa kasancewa a cikin Non-Hodgkin Lymphomas. Kwayoyin Reed Sterberg kuma suna da takamaiman sunadaran da ake kira CD15 ko CD30 akan su. Latsa nan Don ƙarin koyo game da Hodgkin lymphoma.
  • Non-Hodgkin Lymphoma (NHL) - Waɗannan su ne lymphomas na duk sauran ƙwayoyin B-cell ko lymphocytes T-cell, ciki har da ƙwayoyin NK. Cutar sankarar bargo ta Lymphocytic (CLL) kuma ana la'akari da shi azaman ƙaramin nau'in NHL ne saboda ainihin cutar iri ɗaya ce. Ƙananan Lymphocytic Lymphoma. Akwai fiye da nau'ikan 75 daban-daban na NHL. Don ƙarin koyo game da nau'ikan ƙananan nau'ikan daban-daban, danna hanyar haɗin da ke ƙasa.
Don ƙarin bayani duba
Nau'in Lymphoma
Don fahimtar lymphoma, da farko kuna buƙatar sanin kaɗan game da yadda ƙwayoyin jikinku suke girma.

Ta yaya sel ke girma kullum?

A al'ada sel suna girma kuma suna haɓaka cikin tsari sosai kuma tsari. An tsara su don girma da kuma nuna hali ta wata hanya, kuma su ninka ko mutu a wasu lokuta.

Kwayoyin da ke kansu ba su da kyan gani - ma'ana suna da kankanta ba za mu iya ganin su ba. Amma, idan suka haɗu gaba ɗaya sun haɗa da kowane ɓangaren jikinmu da suka haɗa da fata, kusoshi, ƙasusuwa, gashi, ƙwayoyin lymph, jini da gabobin jiki.

Akwai bincike da ma'auni da yawa waɗanda ke faruwa don tabbatar da cewa sel suna haɓaka hanyar da ta dace. Waɗannan sun haɗa da "masu binciken rigakafi". Matsalolin rigakafi sune maki yayin haɓakar tantanin halitta inda tsarin garkuwar jikin mu ya “duba” cewa tantanin halitta na al'ada ne, mai lafiya.

Idan an duba tantanin halitta kuma aka gano yana da lafiya, yana ci gaba da girma. Idan ba ta da lafiya, ko ta lalace ta wata hanya, ko dai a gyara ta ko kuma ta lalace (ya mutu), kuma a cire shi daga jikinmu ta hanyar tsarin lymphatic.

  • Lokacin da sel suka ninka, ana kiransa “rabin cell”.
  • Lokacin da kwayoyin halitta suka mutu ana kiransa "apoptosis".

Wannan tsari na rarraba tantanin halitta da apoptosis ana tsara shi ta hanyar kwayoyin halitta a cikin DNA ɗinmu, kuma yana faruwa a cikin jikinmu koyaushe. Muna yin tiriliyan sel a kowace rana don maye gurbin tsoffin waɗanda suka gama aikinsu ko kuma suka lalace.

(alt = "")

Genes da DNA

A cikin kowane tantanin halitta (sai dai jajayen ƙwayoyin jini) akwai tsakiya mai nau'i-nau'i 23 na chromosomes.

Chromosomes sun ƙunshi DNA ɗinmu, kuma DNA ɗinmu ta ƙunshi nau'ikan halittu daban-daban waɗanda ke ba da "girke-girke" don yadda ƙwayoyinmu zasu girma, haɓaka, aiki kuma a ƙarshe su mutu.

Ciwon daji, ciki har da lymphoma da CLL yana faruwa lokacin da lalacewa ko kuskure suka faru a cikin kwayoyin halittarmu.

Ƙara koyo game da abin da ke faruwa lokacin da kwayoyin halittarmu da DNA suka lalace a cikin bidiyon da ke ƙasa. Kada ku damu da yawa game da duk sunaye na sunadaran da tsari, sunayen ba su da mahimmanci kamar abin da suke yi. 

Menene cutar kansa?

 

Ciwon daji a genecutar tic. Yana faruwa ne lokacin da lalacewa ko kurakurai suka faru a cikin mu genes, yana haifar da rashin daidaituwa, girma na sel.

A cikin lymphoma da CLL, rashin kulawa da haɓaka mara kyau yana faruwa a cikin T-cell ɗin ku ko B-cell lymphocytes.

Waɗannan canje-canje ga DNA ɗinmu wani lokaci ana kiran su maye gurbi ko bambancin kwayoyin halitta. Suna iya faruwa saboda abubuwan rayuwa irin su shan taba, lalacewar rana, shan barasa mai yawa ( maye gurbi), ko kuma saboda cututtuka da ke gudana a cikin danginmu (maye gurbi). Amma ga wasu cututtukan daji, ba mu kawai dalilin da yasa suke faruwa ba. 

Abin da ke haifar da Lymphoma & CLL

Lymphoma da CLL suna ɗaya daga cikin nau'in ciwon daji inda ba mu san abin da ke haifar da su ba. Akwai wasu abubuwan haɗari waɗanda aka gano, amma mutane da yawa da ke da abubuwan haɗari iri ɗaya ba sa ci gaba da haɓaka lymphoma ko CLL yayin da wasu, ba tare da ɗayan abubuwan da aka sani ba. 

Wasu abubuwan haɗari na iya haɗawa da:

  • Idan kun taɓa kamuwa da cutar Epstein Barr (EBV). EBV yana haifar da mononucleosis (wanda kuma aka sani da "mono" ko zazzabin glandular).
  • Kwayar cutar rashin lafiyar ɗan adam (HIV).
  • Wasu cututtuka na tsarin garkuwar jikin ku, kamar ciwon ƙwayar cuta na lymphoproliferative autoimmune.
  • Rashin raunin tsarin garkuwar jiki bayan dashen gabbai ko tantanin halitta. Ko, daga wasu magunguna da za ku iya sha.
  • Iyaye, ɗan'uwa, ko 'yar'uwa mai tarihin kansa na lymphoma.
Don ƙarin bayani duba
Menene ke haifar da lymphoma?

Ana buƙatar ƙarin bincike don gano abubuwan da ke haifar da lymphoma da CLL. Da zarar an gano dalilin, to za mu iya nemo hanyoyin hana shi. Amma har sai lokacin, sanin alamun bayyanar cututtuka na lymphoma, da ganin likita da wuri shine mafi kyawun damar da za a yi yaki da shi.

Don ƙarin bayani duba
Alamomin Lymphoma

Bayyanar cututtuka na Lymphoma da CLL

Lymphoma yana shafar fiye da 7300 Australians a kowace shekara, kuma shine na 6th mafi yawan ciwon daji a cikin maza da mata masu girma a Australia, amma yana iya shafar mutane masu shekaru daban-daban ciki har da yara da jarirai.

Ita ce cutar kansa da aka fi sani da matasa masu shekaru 15-29, kuma ita ce ta 3 da aka fi samun ciwon daji a yara masu shekaru 0-14. Koyaya, haɗarin haɓakar lymphoma yana ƙaruwa yayin da muke girma.

 

Menene nake buƙatar sani game da lymphoma na?

Akwai sama da nau'ikan 80 daban-daban na lymphoma. Wasu subtypes sun fi kowa yawa, wasu kuma ba su da yawa. Fiye da 75 daga cikin waɗannan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan ƙwayoyin cuta ne na Non-Hodgkin Lymphoma, yayin da 5 ƙananan nau'ikan ƙwayoyin cuta ne na Hodgkin Lymphoma.

Yana da mahimmanci a san wane nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i) wanda zai iya aiki mafi kyau a gare ku, da kuma yadda lymphoma zai ci gaba tare da ba tare da magani ba. Zai taimaka maka shirya gaba, san abin da za ku jira kuma ya taimake ku tambayi likitan ku tambayoyin da suka dace.

Lymphomas an ƙara haɗa su zuwa ƙwayoyin lymphoma marasa ƙarfi ko masu ƙarfi. 

Indolent Lymphoma

Lymphomas marasa ƙarfi sune lymphomas masu girma a hankali waɗanda sukan "barci" kuma basa girma. Wannan yana nufin suna wanzuwa a jikin ku, amma ba sa cutar da kowa. Yawancin lymphomas marasa ƙarfi ba sa buƙatar kowane magani - musamman idan suna barci. Ko da wasu matakan ci gaba, ƙwayoyin lymphoma marasa ƙarfi kamar mataki na 3 da mataki na 4 na iya buƙatar magani, idan ba sa haifar da bayyanar cututtuka kuma ba sa girma sosai.

Yawancin lymphomas marasa ƙarfi ba za a iya warkewa ba, don haka za ku sami lymphoma har tsawon rayuwar ku. Amma, mutane da yawa suna iya rayuwa ta al'ada da tsawon rayuwa tare da lymphoma maras amfani.

Maiyuwa ba za ku sami alamun bayyanar cututtuka ba lokacin da kuke da lymphoma mara kyau, kuma kuna iya rayuwa tare da shi tsawon shekaru masu yawa ba tare da wata matsala ba. Ga wasu mutane, ƙila ba za a iya gano shi ba har sai kun je wurin likita kuma a duba wani abu dabam.

Ɗaya daga cikin mutane biyar da ke da ƙwayar lymphoma mara kyau ba za su taɓa buƙatar magani don lymphoma ba. Duk da haka, ƙananan ƙwayoyin lymphomas na iya "farka" kuma su fara girma. Idan wannan ya faru, tabbas za ku buƙaci fara magani. Yana da mahimmanci ku sanar da likitan ku idan kun fara samun bayyanar cututtuka kamar sabo ko girma lumps (kumburi na lymph nodes) ko B-alamomi ciki har da:

  • gumi na dare
  • Rashin nauyi mara nauyi
  • Zazzabi tare da ko ba tare da sanyi da girgiza ba.

A cikin lokuta da ba kasafai ba, ƙwayar lymphoma mara kyau na iya "canza" zuwa wani nau'in lymphoma mai tsanani. Idan wannan ya faru za a ba ku magani iri ɗaya don ƙwayar lymphoma mai tsanani.

A ƙasa akwai jerin mafi yawan ƙwayoyin B-cell da T-cell lymphomas indolent. Idan kun san nau'in nau'in ku, kuma an jera shi a nan, kuna iya danna shi don ƙarin bayani. 

M Lymphomas

Ana kiran lymphomas masu haɗari masu karfi saboda yadda suke hali. Suna fitowa da karfi kuma suna fara haifar da bayyanar cututtuka da sauri. Idan kana da lymphoma mai tsanani, za ka buƙaci fara magani da sauri, koda kuwa kana da farkon mataki na 1 ko mataki na 2 lymphoma.
 
Labari mai dadi shine, yawancin ƙwayoyin lymphoma na B-cell suna amsa da kyau ga magani kuma ana iya warkewa, ko kuma suna da lokaci mai tsawo na gafara (lokacin da ba tare da cuta ba). A wasu lokuta, ƙila ba za su amsa magani ba, don haka kuna iya buƙatar samun nau'ikan magani daban-daban.
 

M lymphomas T-cell na iya zama da wuya a bi da su, kuma za ku iya samun gafara bayan jiyya. Duk da haka, yana da yawa ga ƙwayoyin lymphomas na T-cell su sake dawowa kuma suna buƙatar ƙarin, ko ci gaba da jiyya.

Yana da mahimmanci a yi magana da likitan ku game da abin da ake tsammanin jinyar ku, da kuma yadda za ku iya warkewa ko shiga cikin gafara.

 
An jera wasu daga cikin nau'o'in lymphomas masu tsanani da aka fi sani a ƙasa. 
Idan baku ga nau'in nau'in lymphoma ba da aka jera
Danna nan don nemo ƙarin subtypes na lymphoma

Jiyya ga Lymphoma da CLL

Saboda nau'ikan lymphoma daban-daban, akwai kuma nau'ikan magani daban-daban. Lokacin yin shirin jiyya likitan ku zai yi la'akari da duk waɗannan abubuwa ciki har da:

  • Wane nau'i ne da matakin lymphoma da kuke da shi.
  • Duk wani maye gurbi da zaku iya samu.
  • Shekarunku, lafiyarku gabaɗaya da duk wasu magunguna da kuke yi don wasu cututtuka.
  • Ko kuna da maganin lymphoma a baya kuma idan haka ne, yadda kuka amsa wannan magani.
Don ƙarin bayani duba
Jiyya don Lymphoma & CLL

Tambayoyi ga likitan ku

Yana iya zama mai ban mamaki gano cewa kuna da lymphoma ko CLL. Kuma, lokacin da ba ku san abin da ba ku sani ba, ta yaya za ku san tambayoyin da za ku yi?

Don taimaka muku farawa mun tattara wasu tambayoyi da zaku iya bugawa kuma ku ɗauka zuwa alƙawarinku na gaba. Kawai danna hanyar da ke ƙasa don saukar da tambayoyinmu don tambayar likitan ku.

Tambayoyi don tambayar likitan ku

Akwai wasu nau'in ciwon daji na jini?

Muna da nau'ikan farin jini iri-iri waɗanda ke taka rawa daban-daban wajen yaƙar kamuwa da cuta. Lymphoma shi ne ciwon daji na farin jini wanda ake kira lymphocytes. Amma saboda muna da nau'ikan farin jini iri-iri, akwai wasu nau'ikan ciwon daji na jini, gami da cutar sankarar bargo da myeloma.

Cutar sankarar bargo

Cutar sankarar bargo tana shafar nau'ikan farin jini iri-iri. Kwayoyin da ba su da kyau suna tasowa a cikin kasusuwa ko magudanar jini. Tare da cutar sankarar bargo, ba a samar da ƙwayoyin jini kamar yadda ya kamata. Akwai yuwuwar samun yawa, kaɗan, ko ƙwayoyin jini waɗanda ba sa aiki yadda ya kamata. 

Ana iya rarraba cutar sankarar bargo ta nau'in farin tantanin halitta, ko dai kwayar myeloid ko tantanin halitta na lymphatic, da yadda cutar ke ci gaba. Cutar sankarar bargo mai saurin girma tana girma da sauri kuma tana buƙatar magani kai tsaye, yayin da cutar sankarar bargo na tasowa na dogon lokaci, kuma maiyuwa baya buƙatar magani.

Don ƙarin bayani duba Yanar Gizo Foundation Foundation.

Myeloma

Myeloma ciwon daji ne na ƙwararre, kuma mafi girman nau'in lymphocyte B-cell - wanda ake kira kwayar plasma. Ita ce kwayar plasma da ke samar da kwayoyin rigakafi (wanda ake kira immunoglobulins). Saboda ƙwayoyin plasma suna da wannan aikin na musamman, an rarraba myeloma daban zuwa lymphomas.

A cikin myeloma, ƙwayoyin plasma marasa al'ada suna yin nau'in antibody guda ɗaya da aka sani da paraprotein. Wannan paraprotein ba shi da wani aiki mai amfani, kuma lokacin da ƙwayoyin plasma marasa al'ada suka taru a cikin kasusuwan kasusuwan ka, jikinka zai yi wahala yaƙar kamuwa da cuta.

Don ƙarin bayani duba Myeloma Australia Yanar Gizo.

Summary

  • Lymphoma wani nau'i ne na kansar jini wanda ke shafar fararen jini da ake kira lymphocytes.
  • Lymphocytes suna rayuwa mafi yawa a cikin tsarin mu na lymph kuma suna tallafawa tsarin rigakafi ta hanyar yakar kamuwa da cuta da cututtuka.
  • Lymphoma yana farawa lokacin da canje-canje a cikin DNA ɗinmu ya haifar da haɓakar ƙwayoyin lymphoma marasa tsari da rashin daidaituwa.
  • Hodgkin Lymphoma da Non-Hodgkin Lymphoma su ne manyan nau'ikan lymphoma, amma an ƙara rarraba su a matsayin lymphomas B-cell ko T-cell, da kuma lymphomas marasa ƙarfi ko masu tsanani.
  • Akwai nau'o'in magani daban-daban kuma manufar magani zai dogara ne akan nau'in lymphoma da kuke da shi.
  • Idan ba ku san nau'in nau'in lymphoma na ku ba, ko mahimmancin nau'in ku, tambayi likitan ku.

Don ƙarin bayani danna mahaɗin da ke ƙasa

Don ƙarin bayani duba
Fahimtar tsarin lymphatic da rigakafi
Don ƙarin bayani duba
Alamomin cutar lymphoma
Don ƙarin bayani duba
Dalilai & Abubuwan Haɗari
Don ƙarin bayani duba
Gwaje-gwaje, Bincike da Tsari
Don ƙarin bayani duba
Jiyya don lymphoma & CLL
Don ƙarin bayani duba
Ma'anar - ƙamus na Lymphoma
Don ƙarin bayani duba
Hodgkin Lymphoma
Don ƙarin bayani duba
Non-Hodgkin Lymphoma
Don ƙarin bayani duba
Subtypes na Lymphoma

Taimako da bayanai

Yi rajista zuwa wasiƙar labarai

Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.