search
Rufe wannan akwatin nema.

Goyon bayanku

COVID 19 da ku

Wannan shafin ya ƙunshi bayanai na yau da kullun akan COVID-19, shawarwari masu amfani, bidiyo da hanyoyin haɗi zuwa bayanan da suka dace. 

Tuntuɓi Layin Tallafin Nurse Care Lymphoma - 1800 953 081.

Bayanai da shawarwari kan COVID/Coronavirus na canzawa kullum. Tabbatar cewa kun lura da ƙaramar hukumar ku da shawarwarin lafiya. Bayanin da ke kan wannan shafi shine nasiha na gaba ɗaya da bayani ga marasa lafiya na lymphoma. 

[An sabunta shafi: 9 ga Yuli, 2022]

A kan wannan shafi:

BAYANI NA COVID-19 DA SHAWARA:
MAY 2022

Dr Krispin Hajkowicz Kwararrun Cututtuka masu yaduwa yana tare da likitan jini Dr Andrea Henden da Immunologist Dr Michael Lane. Tare, suna tattauna nau'ikan jiyya na COVID daban-daban da ake da su, wakilai na rigakafi, shawarwarin rigakafi da ingancin rigakafin. Kalli bidiyon a kasa. Mayu 2022

MENENE COVID-19 (CORONAVIRUS)?

COVID-19 cuta ce ta numfashi da ta haifar da wani labari (sabon) coronavirus wanda aka gano a cikin barkewar cutar a Wuhan, China, a cikin Disamba 2019. Coronaviruses babban iyali ne na ƙwayoyin cuta waɗanda ke haifar da cututtuka masu sauƙi, kamar mura, don cututtuka masu tsanani, irin su Severe Acute Respiratory Syndrome (SARS).

COVID-19 na iya yaduwa daga mutum zuwa mutum, ta hanyar ɗigon ɗigon ruwa daga hanci ko baki waɗanda za su iya yaɗuwa lokacin da mutum ya yi tari ko atishawa. Wani mutum na iya kama COVID-19 ta hanyar numfashi a cikin waɗannan ɗigon ruwa ko kuma ta taɓa saman da ɗigon ruwan ya sauka sannan kuma ya taɓa idanunsu, hanci ko baki.

Kamar yadda yake tare da duk ƙwayoyin cuta, ƙwayar COVID-19 tana canzawa tare da sanannun maye gurbi da suka haɗa da, alpha, beta, gamma, delta da omicron. 

Alamomin COVID-19 sun haɗa da zazzabi, tari, ciwon makogwaro, gazawar numfashi, hanci, ciwon kai, gajiya, gudawa, ciwon jiki, amai ko tashin zuciya, rasa wari da dandano.

ME KAKE BUKATAR SANI?

  • Samun mummunan mummunan aiki kamar Lymphoma/CLL yana ƙara haɗarin ku na rikice-rikice idan kun yi kwangilar COVID-19. 
  • Idan kuna karɓar wasu nau'ikan maganin rigakafin rigakafi ba za ku iya ɗaukar martani mai ƙarfi ga maganin rigakafi ba. Bincike ya nuna cewa majinyatan da suka karɓi maganin CD20 irin su rituximab da obinutuzumab, ba sa jin daɗin maganin. Wannan kuma shine lamarin ga masu haƙuri a kan masu hana BTK (ibrutinib, acalabrutinib) da kuma masu hana furotin kinase (venetoclax). Duk da haka, mutane da yawa waɗanda ke da rigakafi za su ci gaba da ɗaukar wani ɗan gajeren martani ga maganin. 
  • ATAGI ya fahimci karuwar haɗarin ga al'ummarmu masu rauni, saboda haka akwai shawarwarin rigakafi daban-daban idan aka kwatanta da sauran jama'a. Mutanen da suka haura shekaru 18 da suka sami kashi 3 na farko na maganin alurar riga kafi za su cancanci samun kashi na 4 (mai ƙarfafawa) watanni 4 bayan kashi na uku. 

COVID-19: YADDA AKE RAGE HADARIN CUTAR

Magani mai aiki don lymphoma & CLL na iya rage tasirin tsarin rigakafi. Yayin da muke ci gaba da koyo game da COVID-19 a kowace rana, an yi imanin cewa marasa lafiya da ke da dukkan cututtukan daji da tsofaffi suna cikin haɗarin kamuwa da cutar. Mutanen da suka raunana tsarin rigakafi suna cikin haɗarin kamuwa da cututtuka amma akwai matakai da yawa da za a iya ɗauka don rage yiwuwar kamuwa da cutar.

ALurar riga kafi kanka da abokan hulɗarka

WANKE HANNUWANKA da sabulu da ruwa na tsawon daƙiƙa 20 ko amfani da wanke hannu na tushen barasa. Wanke hannuwanku lokacin da kuka haɗu da wasu, kafin cin abinci ko taɓa fuskar ku, bayan amfani da bandaki da lokacin shiga gidanku.

TSAFTA KUMA KA BAR GIDAN KA don cire ƙwayoyin cuta. Yi aikin tsaftacewa na yau da kullun na wuraren da ake taɓawa akai-akai kamar; wayoyin hannu, teburi, ƙwanƙolin ƙofa, maɓallan haske, hannaye, tebura, bayan gida da famfo.

TSARE LAFIYA tsakaninka da wasu. Kula da nisantar da jama'a a wajen gidan ku ta hanyar barin aƙalla tazarar mita ɗaya tsakanin kanku da wasu

KA GUJI MUTANE MASU LAFIYA Idan kana cikin jama'a kuma ka lura da wani yana tari/ atishawa ko kuma ga alama ba shi da lafiya, don Allah ka nisance su don kare kanka. Tabbatar cewa dangi / abokai ba sa ziyartar idan suna nuna alamun rashin lafiya kamar zazzabi, tari, atishawa, ciwon kai, da sauransu.

KA GUJI TARO musamman a wuraren da ba su da iska sosai. Hatsarin ku na kamuwa da ƙwayoyin cuta na numfashi kamar COVID-19 na iya ƙaruwa a cikin cunkoson jama'a, rufaffiyar saitunan tare da ƙaramin kewayawar iska idan akwai mutane a cikin taron da ba su da lafiya.

KA GUJI DUK TAFIYA MAI MATSALAR ciki har da tafiye-tafiyen jirgin sama, musamman ma guje wa shiga jiragen ruwa.

CUTAR COVID-19

A Ostiraliya a halin yanzu akwai 3 da aka amince da rigakafi; Pfizer, Moderna da AstraZeneca. 

  • Pfizer da Moderna ba rigakafi ne masu rai ba. Suna ƙunshe da wani nau'in ƙwayar cuta mai kama da ƙwayar cuta wanda ba zai iya yaduwa zuwa wasu sel ba. Pfizer da Moderna sune rigakafin da aka fi so ga mutanen ƙasa da shekaru 60 kuma zaɓi ne da aka fi so ga mutanen da ke da tarihin cututtukan jini. 
  • AstraZeneca yana hade da yanayin da ba kasafai ake kira thrombosis tare da ciwo na thrombocytopenia (TTS). Babu wata shaida cewa ganewar asali na lymphoma yana hade da haɗarin TTS. 

Ana ƙarfafa rigakafin COVID-19 ga mutanen da ba su da rigakafi, amma ga wasu marasa lafiya mafi kyawun lokacin rigakafin yana buƙatar kulawa ta musamman. Ana iya buƙatar shawarwari tare da ƙwararren likitan ku. 

Jadawalin rigakafin da aka amince da shi na yanzu don marasa lafiya na lymphoma/CLL shine hanya ta farko ta allurai 3 na alluran rigakafi tare da ƙarar ƙara, watanni 4 bayan kashi na uku. 

NAYI BA LAFIYA....

Idan kuna fuskantar alamun COVID-19 dole ne a gwada ku kuma ku ware har sai sakamakonku ya dawo. Ana samun jerin cibiyoyin gwaji ta hanyar gidajen yanar gizon lafiyar karamar hukumar ku. Idan an san ku da zama neutropenic ko kuma ana sa ran magani zai haifar da neutropenia, kuma ku zama marasa lafiya ko kuma zazzaɓi. > 38C na minti 30 ya kamata ku bi ka'idodin da aka saba don ciwon neutropenia kuma ku gabatar da shi ga sashen gaggawa

Kowace asibiti za ta bi ƙaƙƙarfan ƙa'ida game da kula da zazzabin cizon sauro yayin bala'in. Yi tsammanin za a swabbed kuma a keɓe har sai sakamakonku ya dawo. 

NI COVID-19 MAI KYAU ne

  • DO KAR KA GABATAR A ASIBITI IDAN KA KOMA SAKAMAKO MAI KYAU KUMA KA YI ASymptomatic. Koyaya, idan kun dawo da ingantaccen sakamakon swab na COVID-19, yana da mahimmanci ku sanar da jinyar ku nan take. 

Idan baku da lafiya da yanayin zafi > 38C na 30minti ya kamata ku bi ka'idodin da aka saba don ciwon neutropenia kuma gabatar da sashen gaggawa. Idan kuna fuskantar ƙarancin numfashi ko ciwon ƙirji ya kamata ku gabatar da sashen gaggawa. 

Idan kun kasance tabbatacce tare da COVID-19, ƙila ku dace da COVID-19 monoclonal antibody treatments. A Ostiraliya, a halin yanzu akwai wakilai guda biyu da aka amince da su don amfani da su a cikin yawan mutanen da ba su da rigakafi.

  • Sotrovimab an yarda da shi a cikin marasa lafiya kafin buƙatar oxygen kuma dole ne a gudanar da shi a cikin kwanaki 5 na gwaji mai kyau.
  • Casirivimab/ Imdevimab Ana nuna idan kun kasance asymptomatic kuma a cikin kwanaki 7 na gwajin inganci. 

INA KULA DA MUTUM MAI CIWON CIWON CIWON CIWON CIWON CIWON TAYA, TA YAYA ZAN KIYAYESU LAFIYA?

  • Yi kyakkyawan tsaftar numfashi ta hanyar rufe baki da hanci tare da sassauƙan gwiwar hannu ko nama yayin tari ko atishawa, zubar da kyallen da aka yi amfani da su nan da nan zuwa cikin rufaffiyar kwandon. Lura cewa ba kwa buƙatar sanya abin rufe fuska idan kuna da lafiya. Gwada kuma tsara madadin kulawa/masu kulawa idan ba ku da lafiya.
  • Tsaftace hannuwanku da shafan hannu na tushen barasa ko sabulu da ruwa na tsawon daƙiƙa 20.
  • Nisantar kusanci da duk wanda ke da alamun mura ko mura;
  • Idan kuna zargin kuna iya samun alamun coronavirus ko wataƙila kuna da kusanci da mutumin da ke da coronavirus, ya kamata ku tuntuɓi Layin Bayanin Lafiya na Coronavirus. Layin yana aiki awanni 24 a rana, kwana bakwai a mako (a ƙasa).

ME YAKE FARUWA DA MAGANIN NA DA ALWAYE?

  • Kuna iya buƙatar canza alƙawuran asibiti ko jiyya a ɗan gajeren sanarwa.
  • Ana iya canza alƙawuran asibiti zuwa alƙawuran tarho ko wayar tarho
  • Kafin ziyarar asibiti ku yi la'akari da idan kun yi hulɗa da mutanen da ke da ko ake zargin suna da COVID-19 KUMA idan ba ku da lafiya da alamun numfashi ciki har da tari, zazzabi, ƙarancin numfashi - sanar da cibiyar ciwon daji.

LABARI MAI HAKURI

Kwarewar Trisha

Bayar da kwangilar COVID yayin da ake jiyya (Ƙarin BEACOPP)

Kwarewar Mina

Kwangilar COVID 4 watanni bayan jiyya (Hodgkin Lymphoma)

Link Library Library

 Relevant Links

Gwamnatin Ostiraliya da rigakafin COVID-19 
 
Cibiyar Bincike da Kula da rigakafin rigakafi ta ƙasa
 
Aus Vax Tsaro 
 
Bayanin matsayi na HSANZ
 
Australia da New Zealand Transplant and Cellular Therapies Ltd
 

Layin Bayanin Lafiya na Coronavirus akan 1800 020 080

Lafiyar Gwamnatin Ostiraliya - Bayanin Coronavirus

Gwamnati ta fitar da mahimman albarkatu a kusa da coronavirus musamman - haɗa da waɗannan albarkatun don sanin duk wani ci gaba da ke fitowa.

Ziyarci gidan yanar gizon Sashen Lafiya anan

Cibiyoyin Kula da Cututtuka da Cututtuka (na duniya)

https://www.cdc.gov/coronavirus/2019-ncov/index.html

Don ƙarin tambayoyi za ku iya tuntuɓar Layin Tallafi na Nurse T: 1800 953 081 ko imel: nurse@lymphoma.org.au

Taimako da bayanai

Yi rajista zuwa wasiƙar labarai

Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.