search
Rufe wannan akwatin nema.

Game da Lymphoma

Canjin farce

Wasu jiyya na lymphoma na iya haifar da canje-canje ga yatsa da/ko farcen ƙafa. Yawancin lokaci na ɗan lokaci ne, kuma farcen ku ya kamata ya dawo daidai cikin watanni bayan kun gama jiyya. 

Wasu magungunan rigakafin da zasu iya haifar da canje-canje sun haɗa da:

  • jiyyar cutar sankara
  • Monoclonal antibodies
  • Immunotherapies
  • Farfesa da aka tsara
  • Maganin radiation (idan maganin radiation yana kusa da kusoshi).
Anana

Wasu jiyya na lymphoma kuma na iya haifar da anemia, wanda shine wani dalilin canjin ƙusa. Za a yi gwajin jini akai-akai a yayin da ake jinya, Idan kana fama da rashin lafiya, za a debo shi a cikin wadannan gwaje-gwajen jinin kuma likitan haifuwa ko likitan dabbobi za su sanar da kai ko ana bukatar a yi maganin anemia.

Don ƙarin bayani duba
Anemia (ƙananan haemoglobin da jan jini)
A kan wannan shafi:

Menene ƙusoshi suke yi?

Kusoshi suna kare kan yatsunmu da yatsu daga gogayya da sauran kusoshi. Hakanan suna taimakawa da wasu ayyuka kamar su zazzagewa ko ɗaukar ƙananan abubuwa.

Muna buƙatar abinci mai gina jiki mai kyau da jini zuwa fata da tasoshin cikin yatsunmu da yatsu don kusoshi suyi girma da kyau. An haɗa su da gadon ƙusa, wanda shine fata a ƙarƙashin ƙusa, kuma yana iya zama mai mahimmanci. Kusar da kanta ba ta rayuwa, shi ya sa za mu iya datse farcen mu ba tare da ciwo ba. Koyaya, suna buƙatar lafiyayyen fata da nama a kusa da su don haɓaka daidai.

 

Wane irin canje-canje zai iya faruwa?

Yawancin canje-canje ga ƙusoshinku za su kasance na ɗan lokaci da sauƙi. Duk da haka, wasu canje-canje na iya zama mafi tsanani kuma suna buƙatar kulawar likita saboda zasu iya ƙara haɗarin kamuwa da cuta da zubar jini daga gadon ƙusa ko titin yatsa / yatsa. Kuna iya lura da canje-canje a cikin 1 ko 2 kawai na kusoshi, ko kuma duk ƙusoshin na iya shafa.

Wasu ƙarin ƙananan canje-canje an jera su a ƙasa. 
  • Duhuwar farce ko gadon farce.
  • Ridges ko hakora a cikin kusoshi.
  • Fari ko wasu layukan kala ko alamomi akan kusoshi.
  • Farce masu karyewa, ko farce masu karya sauki fiye da yadda aka saba.
  • Sannu a hankali.
Kodayake yawancin canje-canjen ba su da mahimmanci, canjin kwaskwarima da suke da shi kan yadda farcen ku zai iya zama damuwa ga wasu mutane.
Canje-canje masu tsanani 

Canje-canje mafi muni na iya haɗawa da:

  • Kumburi (kumburi) na fata a kusa da kuma ƙarƙashin yatsan ku da/ko farce (paronychia)
  • Fissures, wanda shine tsaga a saman yatsa ko yatsu, ko ƙarƙashin kusoshi.
  • Ja, zafi, taushi a kusa da ƙarƙashin kusoshi.
  • Tabobin jini ko rauni a ƙarƙashin kusoshi.
  • Farce suna ɗaga sama daga fata a ƙasa.
  • Farce na iya fadowa.

Wadanne magunguna ne ke haifar da canjin farce?

Wasu ƙa'idodi na yau da kullun na jiyya tare da magunguna waɗanda zasu iya haifar da canjin farce an jera su a ƙasa.

ABVD

BEACOPP

katako

Sara

CHEP

CHP

PVC

CODOX

CODOX-M

DRC

EPOCH

Baiwa

Hyper-CVAD

ICE

IGEV

IVAC

MATRIx

MPV

POMP

Farashin PVAG

Smile

Wasu daga cikin ka'idojin da ke sama na iya samun ƙarin haruffa a haɗe waɗanda ke nuna cewa haka nan wannan ka'ida, za ku sami ƙarin magani mai suna monoclonal antibody. Misalan waɗannan sune R-CHOP, O-CVP, BV-CHP.

Shin canjin farce na dindindin ne?

Yawancin canje-canje sune ba dindindin ba, kuma idan kun gama jiyya kuma sabbin farcenku sun girma, yakamata su fara dawowa daidai cikin watanni. Wurin da aka canza launin ko rashin daidaituwa zai kasance har sai ya girma kuma an yanke shi.

A lokuta da ba kasafai ba, idan kun rasa ƙusa gaba ɗaya, mai yiwuwa ba zai taɓa yin girma ba. Kwancen ƙusa wanda aka saba kiyaye shi ta ƙusa yana iya zama mai saurin taɓawa kuma yana iya sa saka takalmi ko safa mai raɗaɗi. Hakanan kuna iya samun ba za ku iya amfani da hannayenku yadda kuka saba na wani lokaci ba. A cikin lokaci gadon ƙusa zai zama mai ƙarfi kuma ba zai zama mai hankali ba, duk da haka wannan na iya ɗaukar watanni.

Yadda ake sarrafa canjin ƙusa?

Me za ku iya yi a gida?

Idan canje-canjen farcen ku yana damun ku saboda yadda suke kama, ko kuma saboda sun karye an kama ku a jikin rigar ku ko kuma ku tsone ku, kuna iya gwada abubuwa da yawa.

  • Ana iya amfani da masu ƙarfafa ƙusa kamar goge ƙusa don ƙara ƙarfin farcen ku.
  • Ƙunƙarar ƙusa mai launi na iya rufe kowane canje-canje a launi ko farar layi.
  • Gyara ƙusoshi akai-akai don rage su gajere.
  • Danka hannuwanku da kusoshi akalla sau 2 kowace rana. Yi amfani da abin da ya dace da hannu da kusoshi.
  • Idan hannayenka sun bushe sosai kuma ƙusoshi sun lalace, danshi kuma saka safar hannu auduga don kiyaye danshi a cikin dare - wannan kuma zai iya taimaka maka hana ka karu yayin barci.
  • Sanya safar hannu lokacin yin jita-jita, aiki a cikin lambu ko sarrafa sinadarai.
  • Tsaftace farce a kowane lokaci don hana kamuwa da cuta.
  • Shin, ba Yi manicure ko pedicure yayin samun maganin lymphoma, waɗannan na iya ƙara haɗarin kamuwa da cuta da zubar jini.
Ana iya siyan masu moisturizers, goge ƙusa & ƙarfafawa, da safar hannu na auduga yawanci ana iya siyan su akan layi ko a babban kanti na gida ko kantin magani.

Tambayoyi don tambayar likitan ku

  1. Shin canjin farce na yana da alaƙa da magani na?
  2. Shin matsalar ɗan gajeren lokaci ne ko na dogon lokaci?
  3. Yaushe farcena zai dawo daidai?
  4. Shin yana da aminci a gare ni in yi amfani da abubuwan ƙarfafa farce ko goge farce a farce na?
  5. Shin akwai wasu ayyukan da bai kamata in yi ba yayin da farcena ke farfadowa?
  6. Wadanne alamomi da alamomi nake bukata in kawo muku rahoto?
  7. Yaya girman canje-canje na farce?
  8. Menene zan iya yi don hana ciwo ko hankali a kusa da kusoshi / gadaje na?
  9. Kuna ba da shawarar in ga likitan podiatrist ko likitan fata don sarrafa waɗannan canje-canje?

 

Summary

  • Canje-canjen kusoshi na iya faruwa a matsayin sakamako na gefen jiyya na lymphoma daban-daban.
  • Yawancin canje-canjen ƙusa na ɗan lokaci ne, amma wasu na iya zama na dindindin.
  • Canje-canjen farce na iya zama kayan kwalliya kawai, yana canza yanayin farcen ku, amma wasu na iya buƙatar taimakon likita don hana kamuwa da cuta, zubar jini ko wasu matsaloli.
  • Likitoci likitoci ne waɗanda suka ƙware a ƙafa da suka haɗa da farcen ƙafafu kuma suna iya taimakawa idan farcen ƙafarku ya shafa.
  • Likitocin fata ne da suka kware a fatar gashi da farce. Za su iya taimaka idan kuna da matsala tare da kusoshi a kan yatsunku ko yatsun kafa.

Taimako da bayanai

Yi rajista zuwa wasiƙar labarai

Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.