search
Rufe wannan akwatin nema.

Game da Lymphoma

Hypogammaglobulinemia (ƙananan ƙwayoyin rigakafi)

Hypogammaglobulinemia wani yanayi ne wanda zai iya shafar mutanen da ke da lymphoma. Kwayoyin lymphocytes na B-cell suna yin rigakafi (wanda ake kira immunoglobulins) wanda ke taimakawa wajen yaki da cututtuka da cututtuka.

Ciwon daji na lymphocytes B-cell, irin su lymphoma B-cell, da kuma jiyya ga lymphoma na iya haifar da ƙananan matakan antibody a cikin jinin ku. Ana kiran wannan hypogammaglobulinemia kuma zai iya haifar muku da kamuwa da cututtuka ko kuma kuna iya samun matsala wajen kawar da cututtuka.

Ga wasu mutane, hypogammaglobulinemia yanayi ne na ɗan lokaci, yayin da wasu na iya buƙatar tallafin rigakafi na dogon lokaci. Tambayi likitan ku tsawon lokacin da za ku buƙaci ƙarin tallafin rigakafi.

A kan wannan shafi:

Menene antibodies?

Kwayoyin rigakafi wani nau'in sunadaran sunadaran da ƙwayoyin lymphocytes na B-cell ke yin su don yaki da kawar da cututtuka da cututtuka (cututtuka). Muna da nau'ikan ƙwayoyin rigakafi daban-daban kuma kowannensu yana yaƙi da takamaiman nau'in ƙwayoyin cuta. Danna kan taken da ke ƙasa don ƙarin koyo game da nau'ikan rigakafin ƙwayoyin cuta daban-daban.

Immunoglobulin Gamma

Immunoglobulin Gamma (IgG) antibody

Muna da ƙarin rigakafi na IgG fiye da kowane maganin rigakafi. An siffata su kamar harafin Y

Ana samun IgG galibi a cikin jininmu da sauran ruwan jikinmu. Wadannan sunadaran suna da ƙwaƙwalwar rigakafi, don haka suna tunawa da cututtuka da kuka yi a baya kuma suna iya gane su cikin sauƙi a nan gaba. 

A duk lokacin da muke fama da rashin lafiya muna adana wasu na'urori na musamman na IgG a cikin jininmu don kare mu a nan gaba.

Idan ba ku da isasshen lafiyayyen IgG, kuna iya samun ƙarin cututtuka ko samun wahalar kawar da cututtuka.

Immunoglobulin Alpha (IgA)

IgA wani maganin rigakafi ne da aka samo mafi yawa a cikin mucosa na mucosa wanda ke layin hanji da kuma numfashi. Wasu IgA kuma suna iya kasancewa a cikin ruwanmu, hawaye da cikin madarar nono.

Idan ba ku da isasshen IgA, ko kuma baya aiki da kyau za ku iya samun ƙarin matsalolin numfashi kamar cututtuka ko asma. Hakanan zaka iya samun ƙarin halayen rashin lafiyan da matsalolin rigakafi na auto inda tsarin garkuwar jikin ku ya fara kai hari ga ƙwayoyin jikin ku.
 
Immunoglobulin Alpha (IgA) antibody
 
 

A cikin WM lymphocytes B-cell masu ciwon daji suna samar da furotin IgM da yawa, kuma suna iya sa jinin ku yayi kauri (hyperviscous)IgM shine mafi girman maganin rigakafi da muke da shi kuma yayi kama da 5 "Y" tare a cikin sifar keken keke. Ita ce maganin rigakafi na farko a wurin idan muna da kamuwa da cuta, don haka matakin IgM na iya ƙaruwa yayin kamuwa da cuta, amma sai ya koma daidai da zarar an kunna IgG ko wasu ƙwayoyin rigakafi.

Ƙananan matakan IgM na iya haifar da ku samun ƙarin cututtuka fiye da yadda aka saba. 

 
 

Immunoglobulin Epsilon (IgE)

IgE shine nau'in "Y" immunoglobulin mai kama da IgG.
 
Yawanci muna da ƙananan adadin IgE a cikin jininmu yayin da yake mannewa galibi ga ƙwayoyin rigakafi na musamman waɗanda ake kira mast cells da basophils, waɗanda duka nau'in farin jini ne. Ita ce babban immunoglobulin da ke yakar cututtuka da ƙwayoyin cuta (kamar tsutsotsi ko cutar lemun tsami).
 
Duk da haka, IgE kuma shine babban dalilin da muke da hypersensitivity ko rashin lafiyan halayen. Yana da yawa a cikin cututtuka irin su asma, sinusitis (kumburi na sinuses), atopic dermatitis (yanayin fata) da sauran yanayi. Yana haifar da ƙwayoyin mast da basophils don sakin histamine wanda ke haifar da raguwa na hanji, tasoshin jini kuma yana iya haifar da rashes. 
 

 

Immunoglobulin Delta (IgD)

IgD yana ɗaya daga cikin ƙwayoyin rigakafi marasa fahimta. Duk da haka, abin da aka sani shi ne cewa ƙwayoyin plasma ne ke samar da shi, kuma yawanci ana samun su a makale da wasu balagaggen lymphocytes B-cell a cikin splin mu, lymph nodes, tonsils da kuma rufin bakinmu da hanyoyin iska (mucous membranes).

Kwayoyin Plasma sune mafi girma nau'i na lymphocytes B-cell.

Hakanan ana iya samun ƙaramin adadin IgD a cikin jininmu, huhu, hanyoyin iska, magudanan hawaye da kunnen tsakiya. Ana tunanin IgD yana ƙarfafa balagaggen lymphocytes B-cell su zama ƙwayoyin plasma. Ana tsammanin yana da mahimmanci wajen hana cututtukan numfashi.

Ana samun IgD sau da yawa tare da IgM, duk da haka ba a bayyana yadda ko idan suna aiki tare ba.

Alamun hypogammaglobulinemia

Alamomin hypogammaglobulinemia suna da alaƙa da raunin garkuwar jikin ku da cututtukan da kuke samu a sakamakon haka.

Alamomin gama gari na hypogammaglobulinemia sun haɗa da:

  • Maimaita cututtukan numfashi kamar mura, mura, mashako, ciwon huhu, COVID.
  • Cututtuka a cikin sashin jijiyar ku (ciki da hanji) wanda ke haifar da ciwon ciki, gudawa ko iska mai ƙamshi ko ƙamshi.
  • Cututtukan da ba a saba gani ba
  • Wahalar kamuwa da cututtuka.
  • Babban zafin jiki (zazzabi) na digiri 38 ko fiye.
  • Sanyi da tauri (girgizawa)

Abubuwan da ke haifar da hypogammaglobulinemia

Hypogammaglobulinemia na iya zama yanayin kwayoyin halitta da aka haife ku da shi saboda maye gurbi a cikin kwayoyin halittar ku, ko kuma yana iya zama yanayi na biyu. Wannan shafin yanar gizon yana game da hypogammaglobulinemia na biyu saboda illar jiyya ce maimakon yanayin da aka haife ku da shi.

Samun ciwon daji na lymphocytes B-cell (irin su lymphoma na B-cell) yana kara haɗarin hypogammaglobulinemia saboda ita ce lymphocytes B-cell da ke yin rigakafin mu. Wasu dalilai na iya haɗawa da:

  • jiyyar cutar sankara
  • Monoclonal antibodies
  • Magungunan da aka yi niyya kamar BTK ko masu hana BCL2
  • Maganin radiation ga ƙasusuwanku ko maƙarƙashiya
  • corticosteroids
  • Magungunan salon salula irin su dasawa-cell ko CAR T-cell far
  • Rashin abinci mai gina jiki

Jiyya na hypogammaglobulinemia

Maganin hypogammaglobulinemia yana nufin hanawa ko magance duk wata cuta kafin ta zama barazanar rayuwa. 

Kwararren likitan ku na jini ko likitan oncologist na iya fara ku akan wasu magungunan rigakafi. Prophylactic yana nufin rigakafi. Ana ba da waɗannan ko da ba ka da kamuwa da cuta, don gwadawa su hana ka rashin lafiya daga baya, ko rage alamunka idan kun yi rashin lafiya.

Wasu nau'ikan magunguna da za'a iya farawa dasu sun haɗa da:

  • Immunoglobulin na ciki (IVIG). Ana iya ba da wannan azaman jiko kai tsaye cikin magudanar jinin ku, ko kuma kamar yadda ake yin allura a cikin ciki. Yana cike da immunoglobulins daga mai ba da gudummawa don taimakawa haɓaka matakan immunoglobulin (antibody).
  • Maganin rigakafin fungal irin su fluconazole ko posaconazole. Wadannan suna hana ko magance cututtukan fungal irin su thrush da za ku iya shiga cikin bakinku ko al'aura
  • Magungunan rigakafi kamar valacyclovir. Wadannan suna hana kumburi ko maganin cututtuka irin su herpes simplex virus (HSV), wanda ke haifar da ciwon sanyi a bakinka ko ciwon a kan al'aurarku.
  • Magungunan rigakafin ƙwayoyin cuta kamar trimethoprim. Waɗannan suna hana wasu cututtukan ƙwayoyin cuta kamar ƙwayar cutar huhu.
Hoton kwalban gilashin intragram P nau'in immunoglobulin /
Immunoglobulin na ciki (IVIG) da aka ba shi a cikin jijiya yana zuwa a cikin kwalban gilashi. Akwai nau'ikan nau'ikan IVIG daban-daban kuma likitan ku zai yi muku mafi kyawun.

Alamomin kamuwa da cuta

Alamomin kamuwa da cuta na iya haɗawa da:

  • Zazzabi ko zafin jiki na digiri 38 ko fiye
  • Raɗaɗi da/ko tauri (raƙuwar da ba a sarrafa ba)
  • Jin zafi da ja a kusa da raunuka
  • Ciwon ciki ko fitarwa daga rauni
  • Tari ko ciwon makogwaro
  • Dama mai wuya
  • Harshe mai rufi wanda baya ingantawa bayan gogewa
  • Ciwon bakinka masu zafi da ja ko kumburi (kumburi)
  • Wahala, zafi ko kuna zuwa bayan gida
  • Ji gabaɗaya rashin lafiya
  • Ƙananan hawan jini ko bugun zuciya mai sauri.

Maganin kamuwa da cuta

Idan kana da kamuwa da cuta, za a ba ka maganin da zai taimaka wajen shawo kan cutar. Wannan na iya haɗawa da maganin rigakafi, ƙarin maganin fungals ko magungunan rigakafi dangane da nau'in kamuwa da cuta da kuke da shi. Kuna iya buƙatar shigar da ku asibiti don samun waɗannan magunguna.

Summary

  • Hypogammaglobulinemia kalma ce ta likitanci da aka yi amfani da ita don samun ƙananan matakan antibody a cikin jinin ku.
  • Ana kuma kiran ƙwayoyin rigakafi immunoglobulins kuma furotin ne wanda lymphocyte B-cell ya yi.
  • Immunoglobulin babban bangare ne na tsarin garkuwar jikin mu da yaki da kamuwa da cuta, cuta da kuma taimakawa wajen kawar da su daga jikinmu.
  • Ƙananan matakan antibody na iya haifar da sake kamuwa da cututtuka, ko samun wahalar shawo kan cututtuka.
  • B-cell lymphomas, da kuma jiyya ga lymphoma iya haifar da hypogammaglobulinemia.
  • Kuna iya buƙatar ƙarin tallafin rigakafi don kare ku daga kamuwa da cuta da cututtuka. Wannan na iya haɗawa da karɓar immunoglobulins daga mai ba da gudummawa ko rigakafin rigakafin fungal, magungunan ƙwayoyin cuta ko ƙwayoyin rigakafi.
  • Hypogammaglobulinemia na iya zama yanayin ɗan gajeren lokaci ko buƙatar kulawa na dogon lokaci. Tambayi likitan ku abin da kuke tsammani.
  • Idan kuna da wasu tambayoyi, tuntuɓi ma'aikatan jinya na Lymphoma ta hanyar danna maɓallin tuntuɓar mu a kasan allon.

Taimako da bayanai

Yi rajista zuwa wasiƙar labarai

Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.