search
Rufe wannan akwatin nema.

Game da Lymphoma

Canza zuwa dandana

Jiyya na lymphoma na iya canza yadda abubuwa suke dandana. Kuna iya samun ƙarfe ko ɗanɗano mara kyau a bakinku, ko kuma ku ga cewa duk abinci iri ɗaya ne. Ana iya haifar da waɗannan canje-canje ta hanyar maganin da kuke sha, ko kuma lalacewar ƙwayoyin da ke cikin bakinku (mucositis) sakamakon waɗannan magungunan.

Wannan shafin zai ba da wasu shawarwari masu amfani kan yadda za a rage tasirin canjin dandano akan abincin ku. Don ƙarin bayani game da mucositis don Allah danna hanyar haɗin da ke ƙasa.

Don ƙarin bayani duba
Side effects - mucositis
A kan wannan shafi:
"Ina cin abin da zan iya, lokacin da zan iya kuma na ɗanɗana wasu abinci na don taimaka wa ɗanɗanon dawowa. Abinci mai gina jiki yana da mahimmanci amma kuma ina da kwanakina lokacin da zan ci abin da zan iya."
Ron
Hoton jijiyoyi suna gudana daga harshen ku don aika sakonni zuwa kwakwalwarmu don yin rijistar dandano.
Muna da masu karɓa da jijiyoyi da yawa waɗanda ke aika sakonni daga harshenmu zuwa kwakwalwarmu don yin rijistar dandano.

Me yasa canjin dandano ke faruwa?

Muna da hankula da yawa waɗanda ke tashi lokacin da muke ci ko sha. Waɗannan sun haɗa da ɗanɗano, ƙanshi da taɓawa (nauyi ko yadda abinci ke ji a bakinmu). Hankalinmu yana tasowa ne ta hanyar masu karɓa a cikin bakinmu da hancin mu daga baya suna aika sakonni ta jijiyoyi daban-daban daga hanci ko bakinmu zuwa kwakwalwarmu. Sannan kwakwalwarmu tana yin rijistar dandano.

Domin kwayoyin halitta a cikin bakinmu da hancinmu sel ne masu girma da sauri waɗanda suke rayuwa na ɗan lokaci kaɗan kafin a maye gurbinsu da sababbin kwayoyin halitta; Sau da yawa ana lalata su ta hanyar jiyya na lymphoma waɗanda ke kaiwa ga sel masu girma cikin sauri. Wannan zai iya shafar siginonin da suke aikawa zuwa kwakwalwarka.

Glandan salivary

Ana buƙatar Saliva don taimakawa aika sigina don gane dandano. Tiyata, chemotherapy, da radiotherapy duk na iya tsoma baki tare da kwararar yau da kullun da ke shafar jin daɗin ɗanɗano. Haka kuma, samun bushewar baki na tsawon lokaci, na iya haifar da ciwon baki ko rubewar hakori. Waɗannan duka biyun na iya haifar da ƙarin matsaloli tare da dandano, wari ko ji.

Yaya girman canjin dandano?

Haka kuma yana shafar ikon ku na jin daɗin abinci, canjin dandano na iya haifar da matsaloli kamar rashin abinci mai gina jiki da rashin ruwa. Canjin daɗaɗɗen da kansa ba ya haifar da wannan, amma idan komai ya fara ɗanɗano iri ɗaya, ko ɗanɗano ba shi da daɗi, za ku iya samun kuna ci kuna sha fiye da yadda kuke saba. 

Rashin abinci mai gina jiki da rashin ruwa

Rashin abinci mai gina jiki da rashin ruwa na iya shafar ikon jikinka na warkewa da murmurewa daga jiyya, da yaƙi da ƙwayar cuta. Hakanan zai iya haifar da matsaloli tare da hawan jini, ciwon kai, juwa, matsalolin koda da sauransu. Don haka canje-canjen dandano na iya zama mai tsanani idan ya shafi abincin ku da shan ruwa.

Ciwon ciki

Muna da shafi na daban akan mucositis. Duk da haka, yana da kyau a ambaci a nan cewa dandano canje-canje saboda mucositis na iya zama mai tsanani. Mucositis na iya ƙara haɗarin zubar jini da kamuwa da cuta don haka yana buƙatar magance da sauri. Dubi hanyar haɗin da ke sama don ƙarin bayani game da sarrafa mucositis.

Zafafa da sanyi ji

Canje-canje ga masu karɓa a cikin bakinku kuma na iya sa ya yi muku wahala don jin zafi da sanyi. Kuna buƙatar tunani game da wannan lokacin da kuke ci ko sha wani abu da aka tafasa, daga firji/firiza, ko bayan an dafa shi don guje wa konewa ko raunata kan ku yayin cin abinci.

Yaya tsawon lokacin da dandano ke canzawa?

Canje-canjen ɗanɗano da ke da alaƙa da chemotherapy yawanci yakan fara haɓakawa cikin makonni zuwa watanni bayan kammala jiyya.

Don wasu jiyya, kamar tiyata ko radiation zuwa wuraren kai da wuyanka, wasu canje-canje na iya zama dawwama ko dindindin idan an sami lalacewar jijiya ko tabo na dindindin.

Tambayi likitan ku abin da za ku yi tsammani tare da dandano kuma lokacin da za ku iya sake dandana abinci akai-akai.

Yadda ake sarrafa canjin dandano

Babban abin da ake magana game da canjin ɗanɗano shine tabbatar da cewa har yanzu kuna samun ingantaccen abinci mai gina jiki, da guje wa kamuwa da cuta da zubar jini.

Abinci don warkarwa

Kuna iya buƙatar horar da kanku don yin tunani game da ci da sha daban-daban. Sau da yawa, ci da sha wani muhimmin ɓangare ne na al'amuran zamantakewa, wani ɓangare na bikin ko kuma kawai don jin dadi. Wasu abinci, dandano da ƙamshi suna kawo jin daɗi ko jin daɗi. Wataƙila ma ana haɗa su da abubuwan tunawa masu daɗi. 

A taƙaice, sau da yawa muna da alaƙar motsin rai da abinci.

Hoton da ke nuna od don jin daɗi da jin daɗi ya tashi, da abinci don ƙarfi da sarrafawa tare da babban kaska.

A lokacin jiyya na lymphoma, yi ƙoƙarin cire motsin rai daga abinci, kuma kuyi tunani game da abinci da ruwa a matsayin man fetur wanda ke taimakawa jikin ku warke kuma ya sami lafiya. Wannan na iya buƙatar yin aiki saboda muna da rayuwar koyan halayen abinci. 

Cin abinci da sha da kyau abu ne mai aiki da za ku iya yi, a lokacin za ku ji cewa ba ku da iko kan abin da ke faruwa a jikin ku. Kuna iya zaɓar abinci mai gina jiki da ruwa mai gina jiki waɗanda ke taimaka wa jikin ku jure jiyya, murmurewa daga lalacewa ta hanyar lymphoma da jiyya, da dakatar da ƙarin rikitarwa.

Tare da kowane bakin abinci, yi ƙoƙarin ganin (duba cikin tunanin ku) sabbin ƙwayoyin jini masu lafiya da ake yi, ko ƙwayoyin lymphoma suna lalata. Bari motsin zuciyar ku a kusa da abinci ya motsa daga ta'aziyya da jin daɗi zuwa ƙarfi da sarrafawa.

Ajiye abincin da kuka fi so

Idan kuna da abinci na musamman waɗanda kuke jin daɗinsu, adana waɗannan don samun su azaman magani lokacin da kuka gama jiyya kuma dandanonku ya dawo. Ta wannan hanyar za ku guje wa jin kunya kuma ku hana ƙirƙirar abubuwan tunawa marasa daɗi ga waɗannan abincin.

Ku ci abinci mai lafiya wanda ba za ku ji daɗin al'ada ba

Yi amfani da canje-canjen dandano don amfanin ku. Idan ba za ku ji daɗin ɗanɗanon abinci ba, wannan lokaci ne mai kyau don fara cin duk waɗannan abinci mai kyau da kuka guje wa saboda ba ku son dandano ko rubutu a baya.

 Ta wannan hanyar jikinka yana samun fa'idar ƙarin abubuwan gina jiki ba tare da takamaiman dandano / nau'in abincin da kuke gujewa ba.

Hoton yana nuna harshen da ke zayyana wuraren da harshe ke da ɗanɗano daban-daban. Harshen bayansa yana ɗaukar ɗanɗano mai ɗaci, gefen harshe na baya yana ɗaukar ɗanɗano mai tsami, gefen harshe na gaba yana ɗaukar gishiri sannan ɓangaren gaba na harshe yana ɗaukar ɗanɗano mai daɗi.Wasu shawarwari don sarrafa canje-canjen dandano

  • Kula da tsaftar baki da tsaftace harshenku - duba shawarwari kan kula da baki nan. Lokacin da aka lullube harshen ku, ko kuna da wasu matsalolin da bakinku, abinci zai iya ɗanɗana. Kurkura bakinka sannan ka goge harshenka da buroshin hakori mai laushi kafin da kuma bayan cin abinci.
  • Gwada abinci mai ɗanɗano daban-daban - zaki, mai tsami, gishiri, da ɗaci. Kuna iya samun za ku iya dandana nau'i ɗaya ko biyu na dandano fiye da sauran. Duk da haka, ka guje wa abinci mai gishiri ko yaji idan kana da ciwo a bakinka.
  • Ku ɗanɗana ruwan ku da lemun tsami, ruwan lemun tsami ko lemun tsami.
  • Tsotsa kan ƙanƙara mai ɗanɗano.
  • Ƙara sabbin ganye a cikin abincinku kamar Basil, faski, thyme, oregano ko Rosemary.
  • Ku ci lokaci-lokaci, kuma kawai abin ciye-ciye lokacin jin yunwa. Gwada ƙananan abinci akai-akai maimakon manyan abinci.
  • Gwada cin nama, tsotsar lemun tsami ko tauna don rufe ɗanɗanon ƙarfe.
  • Yi amfani da bamboo, sauran katako, ko robobi da cokali maimakon na ƙarfe.
  • Idan za ku iya, ku guje wa wuraren da ake shirya abinci idan ƙamshin ba su da daɗi a gare ku. Idan ba za ku iya guje wa ba, yi amfani da fankar shaye-shaye da buɗe tagogi lokacin da ake shirya abinci.
  • Gwaji da abinci, gwada abincin da yawanci ba su da kyau, ko ƙara ko cire abubuwan dandano kamar zuma, ginger, gishiri da kayan yaji.
  • Shan taba na iya haifar da canjin dandano da muni. Idan kuna son taimako ku daina, yi magana da likitan ku game da irin tallafin da ke akwai don taimaka muku.
  • Yi amfani da abin maye idan bakinka ya bushe kuma baya haifar da yau. Busashen baki na iya sa ɗanɗano canje-canje ya fi muni.
  • A sha lita 2-3 na ruwa kowace rana. Idan ruwa da kansa bai yi muku daɗi ba, gwada ɗanɗano tare da ruwan 'ya'yan itace ko kayan marmari. Ko gwada jelly maimakon. Ka guji barasa da maganin kafeyin saboda waɗannan na iya haifar da rashin ruwa kuma suna sa ɗanɗano ya canza muni.

Duba likitan abinci

Ganin likitancin abinci zai iya taimaka maka fahimtar menene sabon buƙatun ku na abinci mai gina jiki yayin da ake jinyar lymphoma. Hakanan za su iya taimaka muku ƙirƙirar tsari a cikin kasafin kuɗin ku, da kuma son ku don tabbatar da samun mafi kyawun abinci da ruwaye. Likitan GP ko likitan jini na iya tura ka zuwa ga likitancin abinci.

Kuna cancanci samun tsarin kula da cututtuka na yau da kullun wanda GP ɗin ku ya yi saboda kuna da lymphoma. Waɗannan na iya haɗawa da ganin likitancin abinci ba tare da kuɗin aljihun ku ba (idan kuna da katin Medicare).

Watch - Abinci, abinci mai gina jiki da lymphoma

Summary

  • Canje-canje ga dandano na kowa tare da jiyya na lymphoma.
  • Ana iya haifar da su ta hanyar maganin, mucositis, lalacewar jijiya ko tabo.
  • Ki kasance da tsaftar baki da tsaftar baki da harshenki.
  • Yawancin canje-canjen dandano suna haɓaka makonni zuwa watanni bayan kammala jiyya, wasu na iya ɗaukar lokaci mai tsawo.
  • Abinci mai gina jiki yana da mahimmanci yayin yaƙin lymphoma da murmurewa daga hanyoyin da illar jiyya.
  • Abinci a matsayin tushen kuzari za ku iya sarrafawa, don yaƙar lymphoma da warkar da jikin ku.
  • Nemi mai ba da shawara ga likitancin abinci idan kuna da matsalolin ci da shan ruwa yayin da kuke jinya.
  • GP ɗin ku na iya yin tsarin kula da cututtuka na yau da kullun don ku don ganin likitan abinci ba tare da caji ba. 

Taimako da bayanai

Yi rajista zuwa wasiƙar labarai

Wannan raba
Siyayya

Rajista Labarai

Tuntuɓi Lymphoma Australia A Yau!

Lura: Ma'aikatan Lymphoma Ostiraliya suna iya amsawa kawai ga imel ɗin da aka aika cikin harshen Ingilishi.

Ga mutanen da ke zaune a Ostiraliya, za mu iya ba da sabis na fassarar waya. Ka sa ma'aikacin jinya ko dangin ku masu magana da Ingilishi su kira mu don shirya wannan.